พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทาน ภัตตาหารเพล อาหารกลางวัน ของว่าง และของที่ระลึก การประชุมคณะกรรมการสภาวิชาการ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ณ มหาวชิราลงกรณบาลีเถรวาทราชวิทยาลัย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม ๒ พฤศจิกายน ๒๕๖๖
“พระพรหมวชิราธิบดี” พระเถระศรีสังฆวรนายก มหาจุฬาลงกรณดิลกบริหาร อธิบดีสงฆ์ธรรมคุปต์สุพพิธาน ปริยัติไพศาลพรหมวิหารคุณ
“เจ้าคุณประสาร”เปิดใจวันมหาปวารณา เพราะความจนจึงต้องสนใจการเมือง
วันที่ 26 ตุลาคม 2566 พระอุดมสิทธินายก, รศ.ดร. คณบดีคณะสังคมศาสตร์ มอบหมายให้ พระครูสุธีกิตติบัณฑิต, รศ.ดร. ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ และพระสมุห์ประจิรักษ์ มหาปญฺโญ. รองผู้อำนวยการส่วนทะเบียนนิสิต /ผศ.ดร.รัฐพล เย็นใจมา หัวหน้าภาควิชารัฐศาสตร์ลงพื้นที่ประชาสัมพันธ์หลักสูตร และรับสมัครนิสิตใหม่ ประจำปีการศึกษา 2567 ให้แก่คณะสงฆ์และพระภิกษุ สามเณร ผู้เข้าสอบนักธรรมชั้นตรี ณ สนามสอบธรรมสนามหลวงนักธรรมชั้นตรีภายในเขตปกครองคณะสงฆ์อำเภอพระนครศรีอยุธยา วัดพนัญเชิงวรวิหาร ตำบลคลองสวนพลู อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และวัดราษฎร์บรรจง ตำบลลำตัดเสา อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ทั้งนี้ มีผู้สนใจเข้ามาศึกษาทั้งในระดับประกาศนียบัตร ระดับปริญญาตรี โท และเอก เป็นจำนวนมาก
ขอเชิญนิสิตบัณฑิตศึกษาและประชาชนทั่วไปร่วมปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน ครั้งที่ 3 ถวายเป็นอาจาริยบูชา เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (อาจ อาสภมหาเถระ) อดีตผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช,อดีตอธิบดีสงฆ์วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ราชวรมหาวิหาร,อดีตนายกสภามหาวิทยาลัย,ระหว่างวันที่ 7-9 พฤศจิกายน 2566 ณ อาคาร 72 ปี พระวิสุทธาธิบดี (หอฉันชั้น 4)
24 ตค 66 พระมหาบัณฑิต ปณฺฑิตเมธี,ดร. คณบดีคณะครุศาสตร์ เป็นประธานเปิดโครงการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน สำหรับนิสิตหลักสูตร ป.บัณฑิตวิชาชีพครู รุ่นที่ 9 พร้อมด้วยผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ คณะครุศาสตร์ จำนวน 220 รูป/คน ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมมหาจุฬาอาศรม อำเภอมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี
วันที่ 23 ตุลาคม 2566 มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จัดงานวันปิยมหาราชรำลึก นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร. สุรพล สุยะพรหม รองอธิการบดีฝ่ายกิจการทั่วไป พร้อมด้วยผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ และนิสิต ผู้แทนจากส่วนงานภายในมหาวิทยาลัยทั้งส่วนกลาง ส่วนภูมิภาค ผู้แทนจากส่วนงานภายนอก ร่วมพิธีวางพวงมาลา หน้าพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5
"มจร" สุดปลาบปลื้ม! ผลประเมินคุณภาพการศึกษาได้คะแนน 4.52 จากเต็ม 5 อยู่ระดับ "ดีมาก"
วันที่ 17 ต.ค. 66 พระสุธีรัตนบัณฑิต คณบดีบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร) ได้เปิดเผยว่า เมื่อเร็ว ๆ นี้ วารสาร Journal of International Buddhist Studies : JIBS ของสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้รับการขึ้น สู่ฐานวารสารข้อมูล SCOPUS นับว่าเป็นวารสารฉบับแรกของมหาจุฬาฯ และเป็นวารสารทางพระพุทธศาสนาฉบับแรกของไทยที่ได้รับการยอมรับในฐานวารสารทางวิชาการระดับนานาชาติของ SCOPUS ซึ่งตนเองในฐานะเป็นผู้หนึ่งที่ ริเริ่มทำตรงนี้ ภูมิใจอย่างยิ่ง ร่วมทั้งขอแสดงความยินดีกับสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยที่ผลักดันวารสารทางวิชาการ Journal of International Buddhist Studies : JIBS จนได้รับการยอมรับจากวารสารระดับนานาชาติของ SCOPUS ซึ่ง SCOPUS เป็นฐานข้อมูลทางวิชาการนานาชาติที่ทั่วโลกยอมรับ โดย SCOPUS มีฐานข้อมูลบรรณานุกรมและบทคัดย่อ ครอบคลุมภาพรวมผลงานวิจัยทั่วโลกในเนื้อหาในลักษณะสหสาขาวิชา ทั้งวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รวมถึงมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ และเป็นฐานข้อมูลการอ้างอิงและอ้างถึง (Citation Database) ให้ข้อมูลการอ้างอิงผลงานวิจัยและพัฒนา ใช้เป็นแหล่งข้อมูลหนึ่งในการประเมินคุณภาพผลงานวิจัยวิชาการ (Research Performance Assessment) พัฒนาและให้บริการโดยสำนักพิมพ์ Elsevier B.V. ประเทศเนเธอร์แลนด์ เปิดให้บริการในปี พ.ศ. 2547 โดย Scopus ให้บริการข้อมูลบรรณานุกรมและบทคัดย่อในฐานข้อมูล จำนวนมากว่า 77 ล้านรายการ ครอบคลุมเอกสารและแหล่งข้อมูลประเภทต่างๆ ดังนี้
วันที่ 14 ตุลาคม 2566 เวลา 15.00 น. อาจารย์ ดร.สุวรา นาคยศ อาจารย์ประจำหลักสูตรครุศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาสังคมศึกษา ประธานที่ปรึกษาชมรมเซปักตะกร้อได้มอบทุนสนับสนุนในการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยครั้งที่ 14 ระหว่างวันที่ 17-19 พฤศจิกายน 2566 ให้กับชมรมเซปักตะกร้อ จำนวน 80,400 บาท ในโอกาสนี้ ผศ.ดร.บุญมี พรรษา ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ประธานชมรมเซปักตะกร้อ ดร.วีระพงษ์ แพงคำฮัก หัวหน้าภาควิชาหลักสูตรและการสอน ผู้บริหาร คณาจารย์ของภาควิชาหลักสูตรและการสอน คณะครุศาสตร์ พร้อมหัวหน้าทีมโค้ช ผู้ฝึกสอนตะกร้อและนักกีฬาตะกร้อเข้ารับมอบทุนสนับสนุนการแข่งขันกีฬาในครั้งนี้โดยพร้อมเพียงกัน