![]() |
สถาบันวิจัยฯจัดอบรมงานวิจัยร่วมกับวิทยาเขตขอนแก่น | ||
วันที่ ๒๒/๐๔/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๑๐๔๒ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ 27-28 มีนาคม พ.ศ. 2557 สถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ ร่วมกับ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตขอนแก่น จัดโครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพทางการวิจัย ณ อาคาร 100 ปี สมเด็จพระพุฒาจารย์ (อาจ อาสภมหาเถร) มจร วิทยาเขตขอนแก่น โดยมี พระศรีคัมภีรญาณ,รศ.ดร. เป็นประธานเปิดงานและบรรยายพิเศษเรื่อง “ทิศทางการวิจัยของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย”
ต่อจากนั้น พระมหาสุทิตย์ อาภากโร,ดร. ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ บรรยายเรื่อง“ทำข้อเสนอโครงการวิจัยอย่างไรจึงจะได้รับทุน” พร้อมกันนี้ ได้จัดคลินิกนักวิจัย เพื่อให้คำปรึกษาประเด็นและกรอบแนวคิดการวิจัย โดยมีพระศรีคัมภีรญาณ,รศ.ดร., พระมหาสุทิตย์ อาภากโร,ดร., ดร.สมพันธ์ เตชะอธิก คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น, รศ.ดร.เอกฉัท จารุเมธีชน, และ รศ.ดร.โสวิทย์ บำรุงภักดิ์ เป็นผู้ทรงคุณวุฒิให้คำปรึกษาและเสนอแนวคิด เกี่ยวกับประเด็นวิจัยเพื่อให้นักวิจัยนำไปจัดข้อเสนอโครงการวิจัยต่อไป
การอบรมครั้งนี้ มีคณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ มจร ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เข้ารับการอบรม จำนวน 120 รูป/คน ประกอบด้วยวิทยาเขตขอนแก่น วิทยาเขตหนองคาย วิทยาเขตนครราชสีมา วิทยาเขตอุบลราชธานี วิทยาเขตสุรินทร์ วิทยาลัยสงฆ์นครพนม วิทยาลัยสงฆ์บุรีรัมย์ วิทยาลัยสงฆ์เลย ห้องเรียนร้อยเอ็ด และหน่วยวิทยบริการมหาสารคาม เป็นต้น
![]() |
แหล่งข่าว : สถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ | ||
![]() ![]() |