๒๖ กันยายน ๒๕๕๗ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผจล.วัดอรุณฯ ปฏิบัติหน้าที่แทนอธิการบดี ผู้แทนมหาวิทยาลัย ประชุมร่วมกับคณะผู้บริหารวิทยาลัยสงฆ์องค์ตื้อและคณะสงฆ์ สปป.ลาว เพื่อปรึกษาหารือประเด็นการพัฒนาการศึกษาของคณะสงฆ์ สปป.ลาวและความร่วมมือการพัฒนาบุคลากรทางด้านการศึกษา ณ ห้องประชุมโรงแรมสาลานา (SALANA) กรุงเวียงจันทน์ ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว