๑๙ ตุลาคม ๒๕๕๗ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผจล.วัดอรุณฯ ให้การรับรองหลวงพ่อวินแสง สะยาดอ พร้อมคณะ ในโอกาสเดินทางมาเยี่ยมชมกิจการของคณะสงฆ์ไทย และพร้อมกันนี้ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศได้นำคณะของหลวงพ่อวันแสง สะยาดอ เข้าทัศนศึกษาวัดพระศรีรัตนศาสนาราม (วัดพระแก้ว) วัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) วัดอรุณราชวรวราราม และวัดประยุรวงศาวาส