![]() |
ผู้แทนมหาวิทยาลัยร่วมงานบำเพ็ญกุศลศพอดีตนายกพุทธสมาคมฮ่องกง (Most Ven. Dr.Kok Kwong) | ||
วันที่ ๐๑/๑๒/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๑๓๖๒ ครั้ง | |
พระธรรมาจารย์ใหญ่ ดร.ก๊อก กวง เป็นพระมหาเถระฝ่ายมหายานท่านหนึ่งที่ได้ปฏิบัติศาสนกิจด้วยความทุ่มเท ได้ก่อตั้งพุทธสมาคมฮ่องกงเพื่อเป็นองค์กรการกุศลที่ดำเนินกิจกรรมทางพระพุทธศาสนามากว่า ๕๖ ปี ในส่วนของมหาวิทยาลัย ท่านได้สนับสนุนกิจการของมหาวิทยาลัยด้วยดรมาตลอดทั้งการเข้าร่วมกิจกรรม การอุปถัมภ์ค่าใช้จ่ายกิจกรรม หรือการให้ข้อเสนอแนะด้านพระพุทธศาสนามหายาน จึงทำให้ท่านเป็นญาติธรรมที่สำคัญท่านหนึ่งของมหาวิทยาลัย และมหาวิทยาลัยได้ถวายปริญญาพุทธศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์แด่ท่านเมื่อ พ.ศ. ๒๕๓๗
|
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |