๑๔ สิงหาคม ๒๕๕๘ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจต่างประเทศ ผู้อำนวยการวิทยาลัย พระธรรมทูต ผจล.วัดอรุณฯ เป็นประธานเปิดการประชุมสัมมนาหลักสูตรวิทยาลัยพระธรรมทูต ระดับมหาบัณฑิตและดุษฎีบัณฑิต ณ ห้อง ประชุม ๒๐๕ อาคารมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพฯ เพื่อระดมความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ ในการปรับปรุงพัฒนาหลักสูตรให้มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น โดยมีผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่และผู้ทรงคุณวุฒิจากภายนอกมาร่วมประชุมสัมมนา