วันที่ 29 พ.ย. 65 วานนี้ พระพรหมบัณฑิต กรรมการมหาเถรสมาคม ประธานสมาคมสภาสากลวันวิสาขบูชาโลก อุปนายกสภามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการสภาสากลวันวิสาขบูชาโลก ( Excutive Committee of ICDV & IABU) ณ ห้องประชุมวัดประยุรวงศาวาส กรุงเทพมหานคร
![](https://thebuddh.com/wp-content/uploads/2022/11/317373059_614768883779213_3376389234907592680_n.jpg)
สืบเนื่องมาจากที่ประชุมสมัชชาสหประชาชาติสมัยสามัญ องค์การสหประชาชาติ ในคราวประชุมเมื่อเดือนธันวาคม 2542 ได้กำหนดให้วันวิสาขบูชาเป็นวันสำคัญสากลของสหประชาชาติ และกำหนดให้มีการจัดกิจกรรมในวันดังกล่าว ณ สำนักงานใหญ่และสำนักงานสาขา ในเดือนพฤษภาคมของทุกปี ประเทศไทยโดยคณะสงฆ์ และประชาชน จึงได้จัดกิจกรรมเพื่อเฉลิมฉลองในวันดังกล่าวตลอดทุกปีมิได้ขาดจนถึงปัจจุบัน ทั้งในระดับประเทศและระดับท้องถิ่น จนถึงระดับนานาชาติ โดยในระดับนานาชาตินั้น คณะกรรมการจัดงานนานาชาติ ซึ่งได้ประชุมกันในวันที่ 12 กันยายน 2551 ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย โดยเห็นพ้องต้องกันให้จัดตั้งสมาคมสภาสากลวิสาขบูชาโลก เพื่อดำเนินการจัดงานเฉลิมฉลองให้มีเอกภาพและมีประสิทธิภาพ
![](https://thebuddh.com/wp-content/uploads/2022/11/186520827_4253854731326653_352361752782118109_n.jpg)
สำหรับในการจัดงานวิสาขบูชาโลก ในปี 2566 นี้จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 31 พฤษภาคม – มิถุนายน 2566 ในหัวข้อ “พุทธปัญญากับการรับมือวิกฤตโลก” (Buddhist Wisdom with Global Crises) โดยกำหนดเป้าหมายผู้เข้าประชุมจำนวน 1,500 รูป/คนจาก 84 ประเทศไทย
![](https://thebuddh.com/wp-content/uploads/2022/11/661252.jpg)
![](https://thebuddh.com/wp-content/uploads/2022/11/661253.jpg)
ภาพ : วิทยาลัยพระธรรมทูต มจร