![]() |
มหาจุฬาฯ จับมือกับคณะสังฆะหมู่บ้านพลัมร่วมพัฒนาศักยภาพหนุ่มสาวชาวพุทธ | ||
วันที่ ๐๒/๐๔/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๖๖๔๖ ครั้ง | |
![]() เมื่อวันที่ ๒๖ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๔ เวลา ๑๗.๐๐ น. พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และพระธรรมาจารย์ติช นัท ฮันห์ พระธรรมาจารย์ใหญ่แห่งหมู่บ้านพลัม ประเทศฝรั่งเศส ได้ลงนามความร่วมมือ(MOU) เพื่อการเผยแผ่พระพุทธศาสนา และส่งเสริมความเข้าใจที่ดี รวมถึงเชื่อมโยงความสัมพันธ์ของทั้งสองสถาบัน ![]() ข้อตกลงที่จะแลกเปลี่ยนและร่วมกันดำเนินงาน มีดังนี้ 1. เข้าร่วมโครงการสำหรับเยาวชนในการใช้ชีวิตตามหลักจริยธรรม การแนะนำบุคคลวัยหนุ่มสาวตามแนวทางคำสอนของพระพุทธเจ้าเพื่อเข้าร่วมใน "ตื่น : หนุ่มสาวชาวพุทธและผู้ที่ไม่ใช่ชาวพุทธเพื่อความเข้มแข็งและความเอื้ออาทรต่อสังคม" ซึ่งเป็นเครือข่ายทั่วโลกของเยาวชนในการฝึกศิลปะการดำรงชีวิตและสติในการกำหนดที่จะอยู่ในลักษณะที่ตื่นแล้วในศตวรรษที่ 21
2. ร่วมจัดตั้งหลักสูตรพระพุทธศาสนานานาชาติและหลักสูตรการปฏิบัติแบบอยู่ประจำในระดับปริญญาโทในขอบเขตของพระพุทธศาสนาประยุกต์
3. จัดตั้งสถาบันพระพุทธศาสนาประยุกต์ยุโรป (EIAB) ซึ่งเป็นเครื่องหมายของชุมชนสงฆ์ หมู่บ้านพลัมนานาชาติ และ EIAB ในนามมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย
4. แลกเปลี่ยนโครงการในการปฏิบัติทางจิต วันแห่งการสงบจิตใจ การประชุมปฏิบัติการและการสัมมนา
5.ส่งเสริมจิตวิญาณ กายภาพและการบริหารจัดการสำหรับมูลนิธิหมู่บ้านพลัม ประเทศไทย เพื่อฝึกอบรมนักบวชรุ่นใหม่ในธรรมเนียมของท่านติช นัท ฮันห์ และหมู่บ้านพลัม ในประเทศไทย โดยมีผลระยะยาว 5 ปี
ในพิธีลงนามดังกล่าวมีผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นิสิต มจร และคณะสังฆะหมู่บ้านพลัม ร่วมเป็นสักขีพยานจำนวนมาก โดยมีกองวิเทศสัมพันธ์ สำนักงานอธิการบดี เป็นผู้ประสานงาน |
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |