![](/userfiles/image/IRD/01%20IMG_7658_resize-horz.jpg)
เมื่อวันที่ ๒๕ เมษายน ๒๕๕๔ เวลา ๑๐.๐๐ น. พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เป็นประธานในพิธีเปิดป้ายและมอบ "กุฏิธรรมิกราช ๘๔ พรรษา" แก่ศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สน อ.เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์และได้ให้โอวาทแก่ว่าที่พระธรรมทูตสายต่างประเทศ รุ่นที่ ๑๗ โดยมี พระครูสุตกิจบริหาร รองอธิการบดีฝ่ายวางแผนและพัฒนา, พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ, พระครูวรกิตติโสภณ เจ้าอาวาสวัดนาคปรกและที่ปรึกษาอธิการบดีฝ่ายศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สน, พระมหาสุเทพ สุปณฺฑิโต ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ, พระมหากมล ถาวโร รองผู้อำนวยการสำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ, พระครูวินัยธรวัลลพ โกวิโล ผู้อำนวยการส่วนธรรมนิเทศ และคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ ของมหาวิทยาลัย ร่วมพิธีดังกล่าวด้วยในระหว่างนี้นางสาวศรีเพ็ญ จัตุทะศรี ที่ปรึกษาอธิการบดีฝ่ายศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สน ได้ถวายเครื่องสักการะแด่พระธรรมโกศาจารย์ ด้วย
![](/userfiles/image/IRD/camson25042011.gif)
“กุฏิธรรมิกราช ๘๔ พรรษา” เป็นกุฏิคอนกรีตเสริมเหล็ก หลังคามุงกระเบื้อง ขนาดกว้าง ๕.๕๐ เมตร ยาว ๗ เมตร ซึ่งเป็นอนุสรณ์ของพระธรรมทูตสายต่างประเทศ รุ่นที่ ๑๗ ในการอบรมภาคสาธารณูปการ และนับเป็นผลงานชิ้นหนึ่งใน ๔ ผลงานของพระธรรมทูตฯ อันได้แก่ ๑. งานก่อสร้างกุฏิธรรมิกราช ๘๔ พรรษา ๒. งานบูรณะแท้งน้ำ ๔ ถัง ๓.งานบูรณะหลังคาห้องน้ำ ๒ หลัง ๔. งานปิดทองพระประธานที่ประดิษฐานอยู่ ณ หอสวดมนต์อาจารย์พร รัตนสุวรรณ พร้อมด้วยผ้าม่านด้านหลังองค์พระประธาน
โครงการอบรมพระธรรมทูตฯ รุ่นที่ ๑๗ ยังเหลือการอบรมอยู่อีก ๑ ภาค คือ ภาควิชาการ โดยเริ่มต้นการอบรมในวันที่ ๒๙ เมษายน ถึง วันที่ ๓๑ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๔ ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ต.ลำไทร อ.วังน้อย จ.พระนครศรีอยุธยา
สนใจเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารแก่พระธรรมทูตฯ รุ่นที่ ๑๗
ติดต่อได้ที่กองวิเทศสัมพันธ์ สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ต.ลำไทร อ.วังน้อย จ.พระนครศรีอยุธยา
หรือที่ฝ่ายธรรมวิจัย มจร วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพมหานคร
โทรศัพท์ ๐ ๓๕๒๔ ๘๐๖๕, ๐๘ ๑๓๗๑ ๘๘๑๒, ๐๘ ๙๕๐๑ ๖๘๙๙ |