เมื่อเวลา ๑๓.๐๐ น. วันนี้ (๒๙ พ.ค. ๕๔) พระเดชพระคุณพระธรรมโกศาจารย์,ศ.ดร.,ราชบัณฑิตกิตติมศักดิ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้เป็นองค์ปาฐก แสดงปาฐกถาพิเศษ เรื่อง "เทคนิคการศึกษาให้ประสบความสำเร็จและมีคุณภาพ" โดยก่อนการแสดงปาฐกถาพิเศษ พระสุธีธรรมานุวัตร คณบดีบัณฑิตวิทยาลัยได้กล่าวถวายรายงานถึงวัตถุประสงค์ของการจัดพิธีปฐมนิเทศนิสิตใหม่ ก็เพื่อแนะแนวทางการศึกษาในระดับบัณฑิตศึกษา เพื่อเปิดโอกาสให้นิสิตใหม่ได้พบปะผู้บริหารมหาวิทยาลัย คณาจารย์และเจ้าหน้าที่ และเพื่อสร้างความสัมพันธ์และความกลมเกลียวสามัคคีระหว่างนิสิตใหม่และนิสิตรุ่นพี่