![]() |
สถาบันภาษา มข. กับมหาจุฬาฯ ร่วมมือพัฒนาภาษาเตรียมพร้อมสู่ประชาคมเศรษกิจอาเซียน | ||
วันที่ ๐๕/๐๘/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๘๒๘๔ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๓๑ กรกฎาคม ๒๕๕๔ ที่ผ่านมา พระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ พระครูสุวิธานพัฒนบัณฑิต,ดร. รองอธิการบดีวิทยาเขตขอนแก่น พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, ผศ.ดร. ผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (LIMCU) และ ผศ. วรลาภ แสงวัฒนะชัย ผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยขอนแก่น (LIKU) ได้ร่วมมือกันทำบันทึกข้อตกลงทางวิชาการ (MoU) ซึ่งบันทึกความเข้าใจนี้จะมีผลบังคับใช้ เป็นระยะ ๕ ปี โดยพิธีลงนามนั้น ได้จัดขึ้น ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตขอนแก่น ในการลงนามครั้งนี้ ได้มีผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ และนิสิตระดับปริญญาเอกของวิทยาเขตได้ร่วมเป็นพิธีประมาณ ๒๐๐ รูป/คน สำหรับสาระสำคัญของบันทึกข้อตกลงทางวิชาการนั้นมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริม ความร่วมมือในด้านต่างๆ เช่น การวิจัย การพัฒนาหลักสูตร การเรียนการสอน การวัดผลประเมินผล การแลกเปลี่ยนสื่อการสอน คณาจารย์และนิสิต การบริหารห้องสมุด เทคโนโลยี และข่าวสารต่างๆ ที่จะเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาสถาบันภาษาอย่างยั่งยืนร่วมกัน รวมไปถึง การดำเนินโครงการอื่นๆ ในอนาคตที่ทั้งสองฝ่ายเห็นพ้องต้องกัน ในการลงนามครั้งนี้ พระครูสุวิธานพัฒนบัณฑิต,ดร. รองอธิการบดีวิทยาเขตขอนแก่น ได้กล่าวต้อนรับว่า “วิทยาเขตขอนแก่นมีวิสัยทัศน์ที่จะพัฒนาไปสู่การเป็นศูนย์กลางของพระพุทธ ศาสนาในลุ่มน้ำโขงตอนล่าง โดยเชื่อมเครือข่ายในประเทศลาว และเวียดนาม ซึ่งการลงนามครั้งนี้สอดรับกับแนวทางการพัฒนาดังกล่าว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การพัฒนาด้านภาษาเพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการติดต่อประสานงาน และทำกิจกรรมต่างๆ ร่วมกัน และถือได้ว่าเป็นโอกาสที่ดีที่การลงนามความร่วมมือจะนำไปสู่การพัฒนา คณาจารย์ และนิสิตให้มีศักยภาพในการใช้ภาษาต่อไป" พระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ในฐานะประธานคณะกรรมการบริหารสถาบันภาษา ได้กล่าวเสริมว่า “มหาจุฬาฯ มีวิสัยทัศน์ที่จะพัฒนามหาวิทยาลัยไปสู่การเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนานานา ชาติ ฉะนั้น จึงมีความจำเป็นที่จะต้องสร้างสถาบันภาษาเพื่อเป็นแหล่งรองรับการพัฒนา บุคลากรของมหาวิทยาลัยในระดับต่างๆ เพื่อตอบสนองแนวทางการพัฒนาดังกล่าว อีกทั้งการพัฒนาภาษาจะเป็นการเตรียมบุคลากรของมหาวิทยาลัยเพื่อเข้าสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนในอนาคตอันใกล้” “การลงนามความร่วมมือในครั้งนี้ จะนำไปสู่การพัฒนาหลักสูตร การเรียนการสอน และการแลกเปลี่ยนอาจารย์ร่วมกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การนำองค์ความรู้ ประสบการณ์ และศักยภาพของสถาบันภาษามหาวิทยาลัยขอนแก่นมาเป็นเครื่องมือในการพัฒนา และสนับสนุนกระบวนการการเรียนการสอนด้านภาษาของนิสิตมหาจุฬาฯ ในระดับปริญญาเอกของวิทยาเขตขอนแก่น ทั้งหลักสูตร MCU 005, 006 และ MCU GET ได้อย่างมีประสิทธิภาพในอนาคตต่อไป” พระศรีคัมภีรญาณกล่าว ผศ. วรลาภ แสงวัฒนะชัย ผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้กล่าวว่า “ในนามของ ผอ.สถาบันภาษา มหาวิทยาลัยขอนแก่นรู้สึกเป็นเกียรติอย่างสูงที่มหาจุฬาฯ ได้เห็นความสำคัญ และยินดีที่จะร่วมมือกันในการพัฒนาหลักสูตรต่างๆ เกี่ยวกับภาษา ไม่ว่าจะเป็นภาษาอังกฤษ ญี่ปุ่น และภาษาประเทศพื้นบ้าน และเชื่อมั่นว่า การร่วมมือระหว่างกันในครั้งนี้จะก่อให้เกิดคุณประโยชน์ในแง่ของการแลก เปลี่ยนอาจารย์ และเครื่องมือต่างๆ ในการพัฒนาภาษาแก่นิสิตของทั้งสองมหาวิทยาลัย” เหตุผลสำคัญของการลงนามความร่วมมือในครั้งนี้ เนื่องจากสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ จำเป็นต้องจัดการเรียนการสอนด้านภาษาอังกฤษเพื่อสนับสนุนให้นิสิตระดับ ปริญญาเอกของวิทยาเขตขอนแก่น เพื่อให้สอดคล้องกับข้อบังคับว่าการสอบภาษาต่างประเทศของนิสิตระดับพุทธ ศาสตรดุษฎีบัณฑิต และเกณฑ์ว่าด้วยการสอบภาษาต่างประเทศของนิสิตต่างประเทศในระดับปริญญาตรี ซึงข้อบังคับทั้งสองนั้น ทำให้นิสิตทั้งสองระดับจะต้องผ่านเกณฑ์การสอบวัดความรู้ภาษาต่างประเทศ เพื่อนำผลการสอบผ่านไปยื่นของจบการศึกษาจากมหาจุฬาฯ ในการสอบของนิสิตระดับปริญญาเอกนั้น ข้อบังคับดังกล่าวจะมีผลบังคับใช้สำหรับนิสิตตั้งแต่ปีการศึกษา ๒๕๕๔ เป็นต้นไป ในกรณีผู้ที่ได้ขึ้นทะเบียนเป็นนิสิตแล้ว อาจจะต้องลงเรียนในระบบ MCU 001, 002 หรือจะเลือกสอบ MCUGET ซึ่งสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ จะเปิดให้มีการสอบ ๖ ครั้งต่อปี โดยเริ่มตั้งแต่เดือนสิงหาคม ๒๕๕๔ เป็นต้นไป ผู้สนใจสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ๐๓๕-๒๔๘-๐๙๘
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |