![](http://cdn.gotoknow.org/assets/media/files/000/748/724/large_d2.jpg?1313683978)
ตามที่สถาบันภาษา ร่วมกับคณะมนุษย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้จัดงานมหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียน ครั้งที่ ๑ ในวันที่ ๒๔ สิงหาคม ๒๕๕๔ ณ มหาจุฬาฯ ห้องเธียร์เตอร์ เอ อาคารเรียนรวม วังน้อย อยุธยา โดยได้เชิญนิิสิตนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยต่างๆ เข้าร่วมการประกวดแข่งขันทดสอบภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตที่ดีงามนั้น บัดนี้ ได้มีนิสิตนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยต่างๆ ทั่วประเทศ จำนวน ๑๕ มหาวิทยาลัย ได้ให้ความสนใจเข้าร่วมประกวดแข่งขันทดสอบภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตที่ดีงามใน งานมหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียน ครั้งที่ ๑ การแข่งขันตอบปัญหาชิงรางวัลครั้งนี้ แบ่งเป็น ๓ รางวัลคือ รางวัลชนะเลิศ รางที่ ๑ และ ๒ โดยผู้ชนะจะได้รับโลห์รางวัล ทุนการศึกษา พร้อมทั้งใบประกาศเกียรติคุณจากสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย
![](http://cdn.gotoknow.org/assets/media/files/000/748/727/large_change.jpg?1313684028)
อนึ่ง การจัดงานครั้งนี้ ในช่วงเช้าจะเป็นการตอบปัญหาชิงรางวัล และกิจกรรมการเล่มเกม "ภาษาอังกฤษเปลี่ยนชีวิตคุณได้" โดย ดร.ขจิต ฝอยทอง จากมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และในช่วงบ่าย เวลา ๑๓.๐๐ น. พิธีกรชื่อดังประจำรายการผู้หญิงถึงผู้หญิง กุลนัดดา ปัจฉิมสวัสดิ์ (นีน่า) จะมาเล่าประสบการณ์ของชีวิตว่า "ภาษาเปลี่ยนชีวิตคุณได้อย่างไร” (Languages Change Lives) โดยมุ่งหวังจะให้เกิดทัศนคติที่ดี และเกิดแรงบันดาลใจต่อการพัฒนาทักษะการใช้ภาษาอังกฤษในการติดต่อและสื่อสาร กับชาติอื่นๆ ในอาเซียน และทั่วโลก หลังจากนั้น พระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ จะปาฏกถาพิเศษ เรื่อง "การพัฒนาภาษาสู่ประชาคมอาเซียน" ซึ่ง จะชี้ให้เห็นว่า "ภาษามีความสำคัญต่อการอยู่ร่วมกัน และติดต่อสื่อสารระหว่างกันของกลุ่มคนในประชาคมอาเซียนอย่างไร และภาษาจะเป็นเครื่องมือของการอยู่ร่วมกันของชุมชนอาเซียนได้อย่างสันติสุข ได้อย่างไร
รายการสุดท้ายของวัน จะเป็นการ ลงนามความร่วมมือด้านวิชาการ (MoU) ระหว่างมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย กับองค์การบริหารส่วนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เขต ๑ โดยมีหน่วยงานภาครัฐ เอกสาร และสถานศึกษาต่างๆ ร่วมเป็นพยานการลงนามครั้งนี้จำนวน ๓๕ หน่วยงาน ผู้สนใจการจัดมหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียน
ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สถาบันภาษา มจร โทร. ๐๓๕ ๒๔๘ ๐๙๘