เมื่อวันที่ 15 สิงหาคม 2554 ที่ผ่านมา พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และคณะ ในนามผู้แทนของมหาวิทยาลัย เดินทางไปร่วมพิธีฉลองการก่อตั้งวิทยาลัยดองกุก ซอนบอบ ครบรอบ 24 ปี ณ เมืองบูซาน สาธาณรัฐเกาหลีใต้ วิทยาลัยพระพุทธศาสนาดองกุก ชอนบอบ เริ่มก่อตั้งเมื่อ เดือนกุมภาพันธ์ พุทธศักราช 2530 โดยการริเริ่มของ ดร.เหอ ชุง ฮวน โดยมี พระธรรมาจารย์ คิม จา วอล เป็นคณบดีคนแรก เปิดการเรียนการสอนในหลักสูตรพระพุทธศาสนา ต่อมาเมื่อปี พ.ศ.2544 ได้ประชุมตกลงร่วมกันกับมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยเพื่อรับวิทยาลัยพระพุทธศาสนา ดองกุก ชอนบอบ เข้าเป็นสถาบันสมทบ และได้มีประกาศรับเข้าเป็นสถาบันสมทบของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ณ วันที่ 1 มีนาคม พ.ศ.2554 จากนั้นได้ดำเนินจัดการเรียนการสอนหลักสูตรปริญญาตรีสาขาวิชาพระพุทธศาสนา และขยายเป็นระดับปริญญาโท มาตามลำดับ ในพิธีมีพระสงฆ์(มหายาน) และพุทธศาสนิกชนในเมืองบูซาน และเมืองใกล้เคียงมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก มีการแสดงศิลปะร่ายรำประกอบดนตรีอันสวยงามซึ่งเป็นศิลปะอันเก่าแก่ของชาวเกาหลี พร้อมกันนี้ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ ในนามผู้แทนมหาวิทยาลัย มจร ได้กล่าวชื่นชมแสดงความยินดีกับวิทยาลัยพระพุทธศาสนา ดองกุก ชอนบอบ ในการบริหารจัดการเรียนการสอนจนพัฒนาเจริญรุ่งเรืองมาถึงทุกวันนี้ จากนั้นได้มอบของที่ระลึก และถ่ายภาพหมู่ร่วมกับผู้บริหารของวิทยาลัยพระพุทธศาสนา ดองกุก ชอนบอบ