เมื่อวันที่ 3 ตุลาคม 2554 เวลา 13.00 น. (เวลาท้องถิ่น) พระธรรมโกศาจารย์ (ประยูร ธมฺมจิตฺโต) อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์และเจ้าหน้าที่ของมหาวิทยาลัย ถวายปริญญาพุทธศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาพระพุทธศาสนา แด่พระธรรมาจารย์ โชเกน มิยาบายาชิ ณ วัดโคเมียวจิ เมืองคามากุระ ประเทศญี่ปุ่น