![]() |
นิสิตคณะพุทธศาสตร์ ชั้นปีที่ 3 ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม มจร | ||
วันที่ ๑๑/๑๑/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๖๒๑๙ ครั้ง | |
นิสิตคณะพุทธศาสตร์ ชั้นปีที่ ๓ (ส่วนกลาง) นำโดย พระครูธรรมรุจิ พระครูอดุลประชารักษ์ และคณะญาติโยม จากจังหวัดอ่างทอง ได้มาร่วมเป็นเจ้าภาพผัดไทย ทอดมันปลากราย น้ำแข็งใส ถวายพระภิกษุสามเณร และเลี้ยงผู้ประสบอุทกภัย และมอบน้ำดื่ม จำนวน ๖,๐๐๐ ขวด พร้อมเครื่องอุปโภคและบริโภคให้กับศูนย์ช่วยเหลือฟื้นฟูผู้ประสบภัยฯ ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ซึ่งเป็นศูนย์ช่วยเหลือฟื้นฟูผู้ประสบภัยฯ มูลนิธิชัยพัฒนาร่วมกับ มจร โดยมี ดร.พระมหาสุทิตย์ อาภากโร รองคณบดีคณะพุทธศาสตร์และรักษาการผู้อำนวยการสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ ผศ.เฉลียว รอดเขียว รองคณบดีคณะพุทธศาสตร์ พระมหานพดล ปุญฺญสุวฑฺฒโก รก.หัวหน้าพระพุทธศาสนา อาจารย์อิทธิพล แก้วพิลา เป็นตัวแทนศูนย์ฯ และตัวแทนคณบดีคณะพุทธศาสตร์ เป็นผู้รับมอบ
พระครูธรรมรุจิ ตัวแทนนิสิตกล่าวภายหลังมอบว่า...รู้สึกดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการช่วยเหลือผู้ประสบภัยได้พาคณะเพื่อนนิสิตชั้นปีที่ ๓ และคณะญาติโยมมาให้กำลังใจผู้ประสบภัย...ขอให้กำลังใจทุกท่านให้มีกำลังใจในการต่อสู้กับภัยธรรมชาติ ภัยน้ำท่วมครั้งนี้ได้เห็นน้ำใจที่มากกว่าน้ำ เห็นการทำงานหนักของมูลนิธิฯ ครูอาจารย์ เจ้าหน้าที่ และเพื่อนนิสิตที่เป็นอาสาสมัครจิตอาสาทำงานหนักด้วยความเสียสละ....ดังนั้นในฐานะนิสิตคณะพุทธศาสตร์ จึงร่วมกันคิดว่าหากมีสิ่งใดแม้เล็กน้อยที่นิสิตจะพึงช่วยคณะหรือมหาวิทยาลัยได้ก็พร้อมที่จะช่วยเต็มที
ดร.พระมหาสุทิตย์ อาภากโร รองคณบดีฯ และรักษาการผู้อำนวยการสถาบันพุทธศาสตร์ กล่าวว่า..ตามที่คณะพุทธศาสตร์ โดย พระเดชพระคุณพระราชวรมุนี (พล อาภากโร) คณบดีคณะพุทธศาสตร์ มักจะเน้นย้ำกับนิสิตเสมอในเวลาที่ให้โอวาทโครงการ/กิจกรรมต่างๆของคณะให้นิสิตมีจิตอาสาทำอะไรด้วยใจ และทำให้ดีที่สุด ให้มีลักษณะเป็นผู้มีจิตอาสาช่วยงานสาธารณะหรือส่วนร่วม ท่านพระครูธรรมรุจิ พระครูอดุลประชารักษ์ และเพื่อนนิสิตหลายท่านทั้งพระภิกษุและคฤหัสถ์ ได้ร่วมเป็นอาสาสมัครร่วมกันกับผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ และองค์กรภาครัฐและเอกชนมาตลอด ในการทำหน้าที่ช่วยเหลือผู้ประสบภัย ช่วยยกของขนของ ช่วยทำความสะอาด และอื่นๆ เท่าที่สามารถทำได้ ตามที่ได้รับมอบหมายจากมหาวิทยาลัย และยังได้พาคณะมาร่วมบริจาคในวันนี้....รู้สึกยินดีที่นิสิตมีจิตอาสา ร่วมด้วยช่วยกันในยามที่เราประสบกับภัยธรรมชาติ ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือผู้ประสบภัยทำให้เห็นว่า..."ในยามที่เราทุกข์ยากเราก็ได้เห็นความงดงามของน้ำใจ".
ดาวน์โหลด- ข้อมูลสำหรับปรินทร์ ภาพและข่าวโดย : พระมหาประยูร โชติวโร รก.เลขานุการสำนักงานฯ คณะพุทธศาสตร์
|
แหล่งข่าว : คณะพุทธศาสตร์ | ||
![]() ![]() |