ข่าวมหาวิทยาลัย |
คณะพุทธศาสตร์ล่องเรือแจกข้าวกล่อง ถุงยังชีพและให้กำลังใจคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ผู้ประสบภัย | ||
วันที่ ๑๑/๑๑/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๔๔๓๒ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๕-๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๔ พระมหานพดล ปุญฺญสุวฑฺฒโก รักษาการหัวหน้าภาควิชาพระพุทธศาสนา ได้เป็นตัวแทนคณะพุทธศาสตร์ และมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย นำคณะคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ และญาติโยม ลงพื้นที่ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมโดยการล่องเรือแจกข้าวกล่อง ถุงยังชีพ ในเขตอำเภอบางใหญ่ จังหวัดนนทบุรี และ ในวันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๔ ได้เป็นตัวแทนคณบดีพาคณะคณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่เพื่อให้กำลังใจคณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ คณะพุทธศาสตร์ที่ประสบอุทกภัยในเขตอำเภอบางบัวทอง จังหวัดนนทบุรี ดังบทกวีบำเพ็ญบุญที่บางใหญ่ พระมหานพดล ปุญฺญสุวฑฺฒโก รักษาการหัวหน้าภาควิชาพระพุทธศาสนาได้ประพันธ์ว่า
ขออนุโมทนาบุญทานนี้ ทุกคนที่ผจญภัยบางใหญ่นั้นล่องเรือไปแจกข้างกล่องคลองยาวนาน ลอดสะพานลัดเลาะสวนวนไปมา
ผ่านหมู่บ้านบางบัวทองท้องร่องสวน น้ำแปรปรวนท่วมบ้านคนรถร้านค้า ทุกซอกซอยน้ำท่วมสูงถึงชายคา อนิจจาน่าสงสารชะตากรรม ผู้ประสบอุทกภัยครั้งใหญ่หลวง น่าเป็นห่วงชีวิตคนปนชอกช้ำ ต้องทนทุกข์ทรมานในน้ำครำ เหมือนดั่งถูกจองจำในน้ำวน น้ำท่วมกายภายนอกแม้บอบช้ำ แต่ยังพ่ายน้ำธรรมนำล่วงพ้น น้ำใจไทยหลั่งไหลช่วยซับใจคน ให้สร่างคลายจากกังวลทนสู้ไป ภัยครั้งนี้แม้หน่วงหนักสักกี่เท่า ขอไทยเรารู้รักสมัครใคร่ ไม่ทอดทิ้งเพื่อร่วมชาติญาติใกล้ไกล กำลังใจไม่ขาดหายคลายจืดจาง ขอให้ผู้ประสบภัยครั้งใหญ่นี้ ได้กลับคืนมีชีวีที่สว่าง ก้าวล่วงทุกข์กลับมีสุขทุกทิศทาง ในท่ามกลางญาติมิตรนิจนิรันดร์. ภาพและข่าวโดย – พระมหาประยูร โชติวโร รก.เลขานุการสำนักงานคณบดีฯ
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||