![]() |
ผู้แทนจากมหาวิทยาลัยบาลีและพระพุทธศาสนาภควันพุทธะเข้าพบรองฯต่างประเทศ | ||
วันที่ ๑๘/๑๑/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๒๓๙๖ ครั้ง | |
วันที่ ๑๖ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๔ เวลา ๑๕.๐๕ น. พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ได้ต้อนรับพระอานันทะ จากมหาวิทยาลัยบาลีและพระพุทธศาสนาภควันพุทธะ (Bhagavan Buddha University of Pali and Theravada Buddhism) บังกะลอร์ ประเทศอินเดีย โดยมีพระครูโฆสิตพุทธิศาสตร์ อาจารย์คณะพุทธศาสตร์เป็นผู้นำเข้าพบ ณ ห้อง ๒๐๙ อาคารมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วัดมหาธาตุฯ โดยมีผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กองวิเทศสัมพันธ์ ร่วมให้การต้อนรับ
พระอานันทะได้แจ้งว่ามหาวิทยาลัยบาลีและพระพุทธศาสนาภควันพุทธะ ก่อตั้งขึ้นโดยพระพุทธรักขิต เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๕๐ เพื่อส่งเสริมการศึกษาพระพุทธศาสนาและภาษาบาลี ปัจจุบันอยู่ระหว่างการดำเนินการเพื่อให้รัฐบาลรับรอง และได้พิจารณาเห็นว่ามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยมีชื่อเสียงในแวดวงพระพุทธศานาด้านการจัดการศึกษาแก่บรรพชิตและคฤหัสถ์มาเป็นเวลายาวนาน จึงมีความต้องการที่จะเข้าขอคำปรึกษาจากท่านอธิการบดีและผู้บริหารของมหาวิทยาลัยถึงแนวทางการพัฒนามหาวิทยาลัย การพัฒนาหลักสูตร การพัฒนานักศึกษาและบุคลากรและด้านอื่นๆอีกด้วย
พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ ได้กล่าวว่า อธิการบดีและผู้บริหารของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยมีความยินดีที่จะให้การสนับสนุนด้านวิชาการและด้านอื่นๆที่เหมาะสมต่อทางมหาวิทยาลัยบาลีและพระพุทธศาสนาภควันพุทธะ ทั้งนี้ถือเป็นนโยบายของมหาวิทยาลัยเพราะเป็นการสร้างเสริมความเข้มแข็งให้แก่องค์กรทางพระพุทธศาสนาในระดับนานาชาติ จากนั้นได้มอบให้พระมหาสุเทพ สุปณฺฑิโต ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ และพระครูโฆสิตพุทธิศาสตร์ รับประสานงานในรายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อนำเสนอต่อมหาวิทยาลัยต่อไป |
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |