ส่วนหอสมุดกลาง สำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย, หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร และสถาบันเกอเธ่ ขอเชิญบรรณารักษ์และผู้เชียวชาญดำเนินงานในมหาวิทยาลัย ห้องสมุดประชาชน ห้องสมุดองค์กรรัฐ นักอนุรักษ์ และผู้ได้รับผลกระทบโดยตรงในกรณีที่หนังสือได้ถูกนํ้าท่วมอื่นๆ Workshop อบรมปฏิบัติการกู้หนังสือจมนํ้า ในวันอังคาร ที่ ๑๓ ธันวาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๐.๐๐ - ๑๕.๐๐ น. ณ อาคารสำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อยุธยา หลักกิโลเมตรที่ ๕๕ ตำบลลำไทร อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยผู้เชี่ยวชาญจาก Center for Book Preservation ประเทศ เยอรมัน Mr. Oliver Messerschmidt (Commercial Director) Dr. Manfred Anders (Managing Director) Mrs. Jana Moczarski (Chief Conservator) โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
ดาวน์โหลดกำหนดการ
กิจกรรมประกอบด้วย Workshop การแลกเปลี่ยนความรู้ในการกู้หนังสือที่จมนํ้าให้กลับมาสู่สภาพเดิม โดยใช้ตัวอย่างจริงของหนังสื่อที่ได้รับผลกระทบจากนํ้าท่วม ซึ่งเป็นการเผยแพร่ความรู้ในเทคโนโลยีสมัยใหม่ในการเก็บรักษาหนังสือ รวมถึงขั้นตอนในการกู้สภาพหนังสือเบื้องต้นในแต่ละขั้นตอน ในกรณีศึกษาตั้งแต่หนังสือในขณะที่จมนํ้า จนถึงหนังสือที่แห้งและถูกราขึ้น รวมถึงการข้อแนะนำในการดูแลรักษาสภาวะของสภาพแวดล้อมต่างๆในกรณีหลังจากการเกิดอุทกภัย โดยผู้เชี่ยว ชาญจากประเทศเยอรมัน ซึ่งการให้ความรู้นี้เป็นการมุ่งเฉพาะไปที่ผู้เชียวชาญอิสระ ผู้เชี่ยวชาญในองค์กรต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับหนังสือ หรือแผนกกู้สภาพหรือแผนกดูแลรักษาวัตถุอันมีคุณค่าดังกล่าว
Workshop อบรมปฏิบัติการกู้หนังสือจมนํ้านี้ เป็นโครงการขั้นตอนเริ่มต้นมีจุดประสงค์ในการให้ความรู้เกี่ยวกับการคืนสภาพหนังสือที่ถูกนํ้าท่วมให้กลับคืนสู่สภาพเดิม วิทยากรเชี่ยวชาญจากประเทศเยอรมัน ซึ่งการให้ความรู้นี้เป็นการมุ่งเฉพาะไปที่ผู้เชียวชาญอิสระ ผู้เชี่ยวชาญในองค์กรต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับหนังสือ หรือแผนกกู้สภาพหรือแผนกดูแลรักษาวัตถุอันมีคุณค่าดังกล่าว โครงการ workshop นี้นอกจากเพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้แล้วยังเป็นการสำรวจมิติของผลกระทบต่างๆ ที่มีต่อหนังสือที่มีคุณค่าจากเหตุการณ์อุทกภัยครั้งนี้ และเพื่อเป็นการสร้างเครือข่ายในการแลกเปลี่ยนระหว่างองค์กร ผู้เชียวชาญ บรรณารักษ์ในสถาบันต่างๆ อีกด้วย
ผู้สนใจเข้าร่วมสามารถเข้าร่วมอบรมเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ ได้ที่ พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง e-mail : srithont@hotmail.com,srithont@mcu.ac.th โทรสาร 035-248-279, 089-203-3975 หรือหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร คุณ อรทัย แป่มสูงเนิน โทรศัพท์ 089-792-1692 หรือโทรศัพท์ 02 214 6630-8 และ bacc.exhibition@gmail.com
ข่าวโดย พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง |