เมื่อวันที่ ๑๓ ธันวาคม ๒๕๕๔ ณ มจร วังน้อย : พระครูปลัดเถรานุวัตร ผู้อำนวยการสำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ เป็นประธานเปิดการ Workshop อบรมปฏิบัติการกู้หนังสือเอกสารจมน้ำ โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย บุคลากรมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย, มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตมหาวชิราลงกรณราชวิทยาลัย, มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา จำนวน ๔๐ รูป/คนเข้าร่วมประชุม โดยมี ดร.โอลิเวอร์ เมซเซ่อชมิดท์ (Dr. Oliver Messerschmidt) Commercial Director, ดร.มันเฟรด อันเดอร์ส (Dr. Manfred Anders) Managing Director, คุณยาน่า มาสซารสกี้ (Mrs. Jana Moczarski) Chief Conservator เป็นวิทยากร มีคุณเจนจิรา เป็นล่ามแปล, คุณสิริ รัตน์ ติณะรัตน์ หัวหน้าศูนย์ข้อมูล และห้องสมุด สถาบันเกอเธ่ เป็นผู้ประสาน
กิจกรรมประกอบด้วย Workshop การแลกเปลี่ยนความรู้ในการกู้หนังสือที่จมนํ้าให้กลับมาสู่สภาพเดิม โดยใช้ตัวอย่างจริงของหนังสื่อที่ได้รับผลกระทบจากนํ้าท่วม ซึ่งเป็นการเผยแพร่ความรู้ในเทคโนโลยีสมัยใหม่ในการเก็บรักษาหนังสือ รวมถึงขั้นตอนในการกู้สภาพหนังสือเบื้องต้นในแต่ละขั้นตอน ในกรณี ศึกษาตั้งแต่หนังสือในขณะที่จมนํ้า จนถึงหนังสือที่แห้งและถูกราขึ้น รวมถึงการข้อแนะนำในการดูแลรักษาสภาวะของสภาพแวดล้อมต่างๆในกรณีหลังจากการเกิดอุทกภัย โดยผู้เชี่ยวชาญจากประเทศเยอรมัน ซึ่งการให้ความรู้นี้เป็นการมุ่งเฉพาะไปที่ผู้เชียวชาญอิสระ ผู้เชี่ยวชาญในองค์กรต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับหนังสือ หรือแผนกกู้สภาพหรือแผนกดูแลรักษาวัตถุอันมีคุณค่าดังกล่าว
Workshop อบรมปฏิบัติการกู้หนังสือจมนํ้านี้ เป็นโครงการขั้นตอนเริ่มต้นมีจุดประสงค์ในการให้ความรู้เกี่ยวกับการคืนสภาพหนังสือที่ถูกนํ้าท่วมให้กลับคืนสู่สภาพเดิม วิทยากรเชี่ยวชาญจากประเทศเยอรมัน ซึ่งการให้ความรู้นี้เป็นการมุ่งเฉพาะไปที่ผู้เชียวชาญอิสระ ผู้เชี่ยวชาญในองค์กรต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับหนังสือ หรือแผนกกู้สภาพหรือแผนกดูแลรักษาวัตถุอันมีคุณค่าดังกล่าว โครงการ workshop นี้นอกจากเพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้แล้วยังเป็นการสำรวจมิติของผลกระทบต่างๆ ที่มีต่อหนังสือที่มีคุณ ค่าจากเหตุการณ์อุทกภัยครั้งนี้ และเพื่อเป็นการสร้างเครือข่ายในการแลกเปลี่ยนระหว่างองค์กร ผู้เชียวชาญ บรรณารักษ์ในสถาบันต่างๆ อีกด้วย
ทั้งนี้ห้องสมุดต่างๆ จะนำความร่วมรู้ไปปรับปรุงงานกู้หนังสือเอกสารที่จมน้ำ เฉพาะส่วนหอสมุดกลาง สำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ จะนำกรรมวิธีไปสู่การปฏิบัติและจัดทำหนังสือรูปแบบอิเล็คทรอนิกส์ต่อไป ทั้งนี้เพื่ออนุรักษ์ทรัพยากร ทรัพย์สินทางปัญญาของมหาวิทยาลัยและพระพุทธศาสนาสืบไป
ในโอกาสนี มีผู้สื่อทั้งในไทยและต่างประเทศเข้าร่วมบันทึกการอบรมสัมมนาด้วย
ข่าวโดยพระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง |