เช้าวันนี้ (๒๙ พ.ค. ๕๕) เวลา ๐๘.๐๐ น. สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติโดยความเห็นชอบของคณะกรรมการมหาเถรสมาคม ร่วมกับ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จัดประชุมสัมมนาพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วังน้อย อยุธยา เพื่อรับทราบแนวนโยบายของมหาเถรสมาคมในการปฏิบัติศาสนกิจของพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ ขณะเดียวกันยังมีการนำเสนอข้อมูลสภาพการปฏิบัติงานพระธรรมทูต ปัญหา อุปสรรค และข้อคิดเห็นเกี่ยวกับแนวทางการการปรับปรุงพัฒนาวิธีการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในต่างประเทศให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล ซึ่งผลที่เกิดจากการประชุมจะนำไปสู่การกำหนดเป็นยุทธศาสตร์การสร้างความเข้มแข็งในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูตต่อไป การประชุมสัมมนาพระธรรมทูตไทยทั้งสองนิกายครั้งนี้ ภาคเช้ากล่าวต้อนรับโดย พระธรรมโกศาจารย์ กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าคณะภาค ๒ เจ้าอาวาสวัดประยุรวงศาวาส อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย มีการเสวนาเรื่อง บทบาทและความคาดหวังของพระธรรมทูตในการเผยแผ่พระพุทธศาสนา โดย พระพรหมวชิรญาณ กรรมการมหาเถรสมาคม ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค ๑๐ เจ้าอาวาสวัดยานนาวา, และพระธรรมเจติยาจารย์ วิ.กรรมการบริหารสำนักฝึกอบรมพระธรรมทูตไปต่างประเทศ เจ้าคณะภาค 8 (ธรรมยุต) เจ้าอาวาสวัดพระศรีมหาธาตุวรมหาวิหาร ดำเนินรายการโดย ศาสตราจารย์ ดร.ศุภชัย ยาวะประภาษ คณบดีคณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย เปิดประชุมและมอบนโยบายแนวทางการปฏิบัติศาสนกิจของพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ โดย สมเด็จพระพุทธชินวงศ์ เจ้าคณะใหญ่หนกลาง กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการาม ส่วนภาคบ่ายประชุมสัมมนาและระดมข้อคิดเห็นเกี่ยวกับ ปัญหาและอุปสรรคในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูต และกิจกรรมการแรกเปลี่ยนเรียนรู้ เรื่อง แนวทางการเสริมสร้างความเข้มแข็งในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูตไทย ภาคค่ำ นำเสนอผลการประชุมฯ พระธรรมทูตที่เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้มาจากประธานสงฆ์ในทวีปต่างๆ ทั่วโลกทั้งสองนิกาย เจ้าอาวาสวัดไทยในต่างประเทศและผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยและผู้ที่เกี่ยวข้องจากสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ การประชุมครั้งนี้ ได้รับการอำนวยความสะดวกจากว่าที่พระธรรมทูตรุ่นที่ ๑๘ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เป็นอย่างดี นับว่าเป็นการฝึกปฏิบัติงานจากประสบการณ์จริง เกี่ยวกับเทคนิคการจัดประชุมสัมมนา ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อการปฏิบัติงานของพระธรรมทูตต่อไป
พระสรวิชญ์ อภิปญฺโญ กรรมการดำเนินโครงการพระธรรมทูตฯ อาจารย์ประจำคณะครุศาสตร์ มจร รายงาน ๒๙ พ.ค. ๕๕