เมื่อวันที่ 17 กันยายน 2555 มหาวิทยาลัยได้จัดพิธีถวายและมอบทุนการศึกษาแก่นิสิตชาวต่างประเทศใน มจร โดยมี พระธรรมโกศาจารย์ ศ.ดร. อธิการบดี เป็นประธานถวายและมอบทุน โดยคณะกรรมการจัดสรรทุนซึ่งมีรองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ (พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ) เป็นประธาน ได้จัดสรรทุนการศึกษาจากกองทุน “ทุนการศึกษาพระธรรมโกศาจารย์:ประยูร ธมฺมจิตฺโต” ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อยุธยา ในปีการศึกษานี้ได้จัดสรรทุนการศึกษาแก่นิสิตชาวต่างประเทศในมหาวิทยาลัยระดับปริญญาตรี-โท-เอก จำนวน ๒๒๐ ทุน เป็นเงิน จำนวน ๘๐๐,๐๐๐ บาท (แปดแสนบาทถ้วน) โดยมีผู้บริจาคเงินสมทบกองทุนในวันเดียวกันนี้ จำนวน ๑,๖๐๐,๐๐๐ บาท (หนึ่งล้านหกแสนบาท) และมีกำหนดมอบทุนการศึกษาในปีต่อไปทุกปี