![]() |
"มจร.พะเยา"สอนภาษาจีนรับอาเซียน | ||
วันที่ ๑๒/๑๑/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๓๔๐๔ ครั้ง | |
พระราชวิริยาภรณ์ เจ้าคณะจังหวัดพะเยา และรองอธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร.) วิทยาเขตพะเยา เปิดเผยว่า มหาจุฬาฯ วิทยาเขตพะเยา ได้ตระหนักถึงความสำคัญของการใช้ภาษาต่างประเทศเพื่อการสื่อสาร โดยเฉพาะเพื่อรองรับการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (เออีซี) ในปี 2558 เนื่องจากมหาจุฬาฯ วิทยาเขตพะเยา มีโครงการแลกเปลี่ยนพระนิสิตจากประเทศจีน สปป.ลาว และไทย โดยแลกเปลี่ยนความรู้ วัฒนธรรมแต่ละประเทศ รวมถึงภาษาเพื่อการสื่อสาร เมื่อมหาจุฬาฯ วิทยาเขตพะเยา มีพระนิสิตซึ่งเป็นเจ้าของภาษาจีน จึงจัดทำโครงการสอนภาษาจีนเบื้องต้นเพื่อการสื่อสารขึ้น เพื่อให้ความรู้ด้านทักษะการสื่อสารภาษาจีนแก่พระนิสิตและฆราวาส ที่เป็นนิสิตของมหาจุฬาฯ วิทยาเขตพะเยา สมหมาย สุภาษิต/ข้อมูล |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |