พระสุธีธรรมานุวัตร รับภารกิจนำ บารัก โอบามา เยี่ยมชมวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ด้วยความเชี่ยวชำนาญยิ่งทั้งด้านประวัติโบราณสถาน และการสื่อสารภาษาอังกฤษ คณบดีบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และผู้ช่วย เจ้าอาวาสวัดพระเชตุพนฯ นำแขกเมืองชมบริเวณพระอุโบสถ วิหารพระนอน พระมหา เจดีย์ และกลุ่มประติมากรรมฤๅษีดัดตน เล่าว่า ก้าวแรกที่มาถึงนายโอบามายกมือไหว้ทักทายแบบไทย บอกว่าวัดสะอาดสะอ้านมากด้วยสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส ซึ่งก็ได้กล่าวต้อนรับไป ทั้งบอกว่าเกิดปีเดียวกับท่าน ประธานาธิบดีตอบกลับมาว่า "เพื่อน" เปิดเผยว่านายโอบามาสนใจถามว่าทำไมถึงบวช ในพระพุทธศาสนามีข้อบังคับหรืออย่างไร ตอบไปว่า บวชโดยสมัครใจ เนื่องจากประเทศไทยการศึกษาในชนบทนั้นโอกาสเรียนหนังสือมีน้อย ต้องอาศัยการบวชจึงได้เรียนหนังสือ พระสุธีธรรมา นุวัตร นามเดิม เทียบ มาลัย เกิด 27 เม.ย. 2504 ที่ อ.อู่ทอง สุพรรณบุรี เมื่ออายุ 20 ปี อุปสมบท ณ วัด กบม่วง อ.อู่ทอง มี พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ เจ้าอาวาสวัดไร่ขิง เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้ฉายา สิริญาโณ พ.ศ.2517 ย้ายไปเรียนบาลีที่วัดสองพี่น้อง ก่อนเจ้าอาวาสนำมาฝากพระธรรมราชานุวัตร (หลวงเตี่ย) ให้เรียนที่วัดพระเชตุพนฯ สอบได้เปรียญธรรม 9 ประโยค ไปเรียนต่อที่มหาวิทยาลัยปูน่า อินเดีย จบปริญญาเอก พ.ศ.2540 พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี มจร. ชักชวนประจำกองวิชาการ ด้วยเชี่ยวชาญทั้งภาษาบาลี สันสกฤตและอังกฤษ ความรู้เป็นที่ประจักษ์ ความสามารถเป็นที่ปรากฏ
ล่าสุด นำประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกาชมวัดโพธิ์คู่บ้านคู่เมืองกรุงเทพฯ วันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 ปีที่ 22 ฉบับที่ 8031 ข่าวสดรายวัน หน้า 6
สมหมาย สุภาษิต