![]() |
วิทยาลัยสงฆ์เชียงราย จัดกิจกรรมการจาริกบุญขึ้นไหว้สาพระธาตุเจ้าดอยตุง | ||
วันที่ ๑๑/๐๒/๒๐๑๓ | เข้าชม : ๑๘๒๔ ครั้ง | |
เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖ วิทยาลัยสงฆ์เชียงราย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จัดกิจกรรมการจาริกบุญขึ้นไหว้สาพระธาตุเจ้าดอยตุง ตามตำนานเล่าว่า พระธาตุดอยตุงสร้างขึ้นในสมัยพระเจ้าอชุตราช กษัตริย์ผู้ครองเมืองโยนกนาคพันธุ์(ปัจจุบันคืออำเภอแม่จัน) พระมหากัสสปะเถระได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุพระรากขวัญเบื้องซ้าย(กระดูกไหปลาร้า) แล้วมอบให้แก่ พระเจ้าอชุตราช ได้สร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุนั้นไว้บนดอยแห่งนี้ ดังที่พระพุทธเจ้าทรงพยากรณ์ไว้ แล้วจึงได้ให้ทำตุง มีความยาว 1,000 วาปักบนยอดเขาหากทุงปลิวไปถึงที่ใดก็กำหนดให้เป็นฐานของพระเจดีย์ ทั้งนี้พระองค์ได้พระราชทานทองคำให้พวกลาวจกเป็นค่าที่ดิน และให้พวกมิลักขุ 500 ครอบครัวดูแลรักษาพระธาตุ ต่อมาในสมัยพญามังรายแห่งราชวงค์มังราย พระมหาวชิรโพธิเถระได้นำพระบรมสารีริกธาตุมาถวาย 50 องค์ พญามังรายจึงให้สร้างพระเจดีย์อีกองค์ใกล้กับเจดีย์องค์เดิม นับจากนั้นเป็นต้นมาพระธาตุดอยตุงจึงได้มีเจดีย์สององค์มาจนถึงทุกวันนี้ ๐๙.๐๐ ประธานสงฆ์มอบตุงให้กับตัวแทนพระนิสิต/ และนิสิตรับอาหารจากนั้น เคลื่อนขบวนจาริกบุญจากวัดศาลาเชิงดอย ลัดเลาะไปตามป่า ตามทางเดินเท้าโบราณระยะทางประมาณ๑๔ กิโลเมตรเวลา ๑๔.๐๐ น. - เดินทางไปถึงวัดน้อยดอยตุง ทำภาระกิจส่วนตัว เตรียมเครื่องสักการะพระธาตุเจ้าดอยตุง เวลา ๑๕.๐๐ น. - ร่วมสักการะ สวดมนต์ ปฏิบัติธรรม ณ ลานพระธาตุดอยตุง สวดสรรเสริญพระพุทธคุณและ เจริญสมาธิภาวนา เวียนเทียนประทักษิณพระธาตุเจ้าดอยตุงเป็นเสร็จพิธี
|
แหล่งข่าว : วิทยาลัยสงฆ์เชียงราย | ||
![]() ![]() |