เมื่อวันที่ ๑๙ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๖ เวลา ๐๙.๐๐ น. คณะผู้ประเมินภายนอก สำนักงานรับรองมาตรฐานและประเมินคุณภาพการศึกษา (องค์การมหาชน) (สมศ.) จำนวน ๓ ท่าน คือ (๑) ดร.สุวัฒน์ เงินฉ่ำ ประธานผู้ประเมินภายนอก (๒) ผศ.ดร.วรยุทธ ศรีวรกุล กรรมการ (๓) ดร.กฤติมา เหมวิภาต กรรมการและเลขานุการ เดินทางเข้าตรวจประเมินคุณภาพการศึกษา ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตบาฬีศึกษาพุทธโฆส นครปฐม ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม โดยเป็นการตรวจเยี่ยมดูสถานที่ดำเนินการจัดการศึกษาและสัมภาษณ์ผู้ เกี่ยวข้อง