สถาบันภาษา มหาจุฬาฯ เชื่อมั่นว่า "ภาษาเปลี่ยนชีวิตได้" (Languages change lives) เพราะภาษาเป็นกุญแจประการหนึ่งที่จะไขประตู และเปิดหัวใจพาให้มนุษย์ได้เรียนรู้ และเข้าใจวัฒนธรรม วิถีชีวิต และค่านิยมที่แตกต่าง ซึ่งจะนำไปสู่การอยู่ร่วมกับเพื่อนร่วมโลกได้อย่างมีความสุข และประสบความสำเร็จทั้งชีวิตและการทำงานในองค์กร และหน่วยงานข้ามชาติต่างๆ ดังที่เนลสัน เมนเดลลาย้ำเสมอว่า “ถ้าคุณพูดกับผู้ชายคนหนึ่งด้วยภาษาที่เขาพอจะเข้าใจได้ ภาษานั้นจะสัมผัสได้อย่างมากเพียงแค่หัวของเขา แต่ถ้าคุณใช้ภาษาของเขาพูดกับเขา ภาษานั้นจะสัมผัสได้ถึงใจของเขา” (If you talk to a man in a language he understands, that goes to his head. If you talk to him in his language, that goes to his heart) ด้วยเหตุนี้ จึงได้จัดกิจกรรมค่ายภาษาญี่ปุ่นเชิงบูรณาการขึ้นโดยเป็นการบริการแบบให้เปล่า เรียนฟรีตลอดโครงการ รวมถึงค่าอาหาร และค่าเข้าร่วมกิจกรรมด้วย