เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๖ เวลา ๑๓.๐๐ น. เจ้าประคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ กรรมการมหาเถรสมาคม ผู้ปฎิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระพุฒาจารย์ เป็นประธานในพิธีปัจฉิมนิเทศและมอบวุฒิบัตรโครงการอบรมพระธรรมทูตสายต่างประเทศ รุ่นที่ ๑๙ ถวายเป็นพระราชกุศลฯ โดยมีพระธรรมสุธี นายกสภามหาวิทยาลัย พระศรีคัมภีรญาณ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ปฏิบัติหน้าที่แทนอธิการบดี พระวิสุทธิภัทรธาดา รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ประธานดำเนินงานโครงการฯ คณาจารย์ เจ้าหน้ามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และผู้อบรมพระธรรมทูตรุ่น ๑๙ ถวายการต้อนรับ
เจ้าประคุณสมเด็จฯ อนุโมทนาและประทานโอวาทแก่พระธรรมทูตสายต่างประเทศ ว่า ขออนุโมทนากับพระธรรมทูตสายต่างประเทศรุ่นที่ ๑๙ ถวายเป็นพระราชกุศล ที่ผ่านการฝึกอบรมตลอด ๙๐ วันทุกท่าน ถือว่าได้ประโยชน์อย่างมาก ได้ทั้งความรู้ ทั้งการประพฤติ การปฏิบัติในการที่จะนำไปเผยแผ่ประกาศศาสนา หลักการทำงานของพระธรรมทูตคือ อุรํ ทตฺวา ปพฺพชิโต การบวชตลอดชีวิต สิ่งสำคัญที่พระธรรมทูตจะต้องมีก็คือมนุษยสัมพันธ์ ซึ่งประกอบด้วย
๑) ทาน การให้ เป็นการผูกมัดรัดไม่ตรีแห่งกันและกันเอาไว้ ๒) ปิยวาจา คำพูดที่ไพเราะ อ่อนหวาน ทำให้เกิดความสมัครสมานสามัคคี ๓) อัตถจริยา ทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ ไปอยู่ที่ไหนก็ทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ให้เกิดในที่นั้นๆ ๔) สมานัตตตา วางตนเสมอต้นเสมอปลาย