![]() |
คณบดีคณะพุทธศาสตร์-ครุศาสตร์ และสังคมศาสตร์ ร่วมพิธีปฐมนิเทศนิสิต ประจำปีการศึกษา 56 | ||||||||||||||||||||||||||||||
วันที่ ๑๓/๐๘/๒๐๑๓ | เข้าชม : ๒๖๐๕ ครั้ง | |||||||||||||||||||||||||||||
วันนี้ 13 สิงหาคม 2556 วิทยาลัยสงฆ์พุทธโสธร จัดพิธีปฐมนิเทศนิสิต ประจำปีการศึกษา 2556 ขึ้น โดยมี พระธรรมปริยัติมุนี เจ้าคณะจังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นประธานจุดเทียนธูป, พระราชมงคลรังษี วิ. เจ้าอาวาสวัดโสธรวราราม วรวิหาร , พระปริยัติกิจวิธาน รก.ผู้อำนวยการ กล่าวรายงานให้ประธานทราบ พร้อมทั้งนำผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่และนิสิต ทำพิธีสามีจิกรรมหลวงพ่อเจ้าคณะจังหวัดและหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดโสธรฯ เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษาด้วย หลังจากนั้น ประธานและเจ้าอาวาส ให้โอวาท โดยมีใจความว่า ให้เอาศีลเป็นที่ตั้ง และตั้งใจศึกษาเล่าเรียน เป็นอาทิ ต่อมา พระครูธรรมธรมนต์ชัย นายกองค์กรบริหารนิสิต นำคณะนิสิตทำพิธีสามีจิกรรม และเข้าถวายสักการะ คณาจารย์ เวลา 15.00 น. คณบดี ทั้ง 3 คณะ กล่าวต้อนรับและให้คำแนะนำกับนิสิต เวลา 16.30 น. พระปริยัติกิจวิธาน กล่าวให้โอวาทแก่นิสิต ซึ่งจะเน้นให้ช่วยกันแต่งกายมาเรียนให้สุภาพ , เน้นช่วยกันประหยัดพลังงานต่าง ๆ เป็นต้น และกล่าวปิด พร้อมกับนำไหว้พระรัตนตรัย
|
แหล่งข่าว : วิทยาลัยสงฆ์พุทธโสธร มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย | ||
![]() ![]() |