ข่าวมหาวิทยาลัย |
มหาจุฬาฯ จัดสวดมนต์ข้ามปีเพื่อสันติสุข พุทธศาสนิกชนกว่า ๔,๐๐๐ แห่ร่วม | ||
วันที่ ๑๑/๐๑/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๕๒๕๔ ครั้ง | |
บรรยากาศ สวดมนต์ข้ามปีที่อุโบสถกลางน้ำ มหาจุฬาฯ วังน้อย พุทธศาสนิกชนจำนวนกว่า ๔,๐๐๐ รูป/คน กิจกรรมสำคัญในงานนี้ประกอบด้วยการปฏิบัติธรรม การภาวนาเพื่อสันติ การบรรยายธรรม การชมนิทรรศการ การรำอวยพรปีใหม่ และการทำบุญตักบาตรกับพระสงฆ์จำนวน ๑๐๙ รูป และทำบุญกับพระประจำวัน รวมไปถึงการจุดพลุดอกไม้ไฟเพื่อเฉลิมฉลองในการก้าวข้ามพุทธศักราชใหม่ ๒๕๕๙ อีกทั้งมอบหลวงพ่อพุทธโสธรจำนวน ๑๐,๐๐๐ องค์ ที่พุทธศาสนิกร่วมกันสวดพุทธาภิเษกตลอดทั้งคืน
พระพรหมบัณฑิต, ศ.ดร. อธิการบดีได้บรรยายธรรมให้สติแก่พุทธศาสนิกชนในหัวข้อ “ปีใหม่:อยู่อย่างไรให้ใจเป็นสุข” ว่า“ความสุขหรือความทุกข์อยู่กับเราทุกลมหายใจ ทั้งนี้สุขหรือทุกข์เกิดดับอยู่ตลอดเวลา ขอเพียงเรามีสติรู้เท่าทันความสุขหรือทุกข์ที่เกิดขึ้น โดยการไม่พยายามเข้าไปปรุงแต่ง หรือปล่อยใจไปตามกระแสของโลกที่ฉาบทาด้วยความโลภ โกรธ และหลง เราย่อมสามารถที่จะ ดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุข สงบ และสันติในวันปีใหม่”
พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, รศ.ดร. ผู้อำนวยการหลักสูตรปริญญาโท สาขาสันติศึกษา ในฐานะเลขานุการของการจัดงานกล่าวว่า “การ จัดงานสวดมนต์ข้ามปี วิถีไทย วิถีพุทธครั้งนี้ เป็นกิจกรรมที่สะท้อนความเป็นไทยพุทธ ที่เน้นการก้าวข้ามพุทธศักราชใหม่ด้วยใจที่รู้ ตื่น และเบิกบาน แทนที่การนับถอยหลังเพื่อเปลี่ยนศักราชและเฉลิมฉลองด้วยอบายมุข”
นายธวัชชัย อรัญญิก ผู้ว่าการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กล่าวว่า “นับเป็นครั้งแรกที่การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยได้ร่วมจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีกับ มหาจุฬาฯ ซึ่งเป็นสถาบันการศึกษาที่เป็นศูนย์กลางด้านการจัดการพระพุทธศาสนาของโลก การจัดงานครั้งนี้ทำให้พุทธศาสนิกชนเข้ามาร่วมกิจกรรมมากมายกว่าที่คาดการณ์ เอาไว้ตั้งแต่แรก จากความสำคัญในครั้งนี้ ทำให้การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยได้ตัดสินใจที่จะร่วมจัดงานกับมหาจุฬาฯ อีกเป็นครั้งที่ ๒ ซึ่งตั้งเป้าให้พุทธศาสนิกชนมาร่วมสวดมนต์ประมาณ ๑๐,๐๐๐ คน”
กล่าวโดยทั่วไป พุทธศาสนิกชนมักจะเดินทางไปสวดมนต์ข้ามปีในวัดต่างๆ ทั่วประเทศไทย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ในฐานะมหาวิทยาลัยแห่งคณะสงฆ์ไทย ตระหนักรู้ถึงความจำเป็นของการสวดมนต์ข้ามปีตามนโยบายของมหาเถรสมาคม เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้ก้าวข้ามพุทธศักราชใหม่ โดยเน้นวิถีไทย และวิถีพุทธ ซึ่งจะทำให้เอื้อต่อการดำเนินชีวิตในปี พ.ศ.๒๕๕๗ อย่างมีสติ และรู้เท่าทันปัญหาและอุปสรรคที่ผ่านเข้ามาทดสอบชีวิตได้อย่างมีประสิทธิภาพ มากยิ่งขึ้น และจากความสำเร็จในการจัดงานครั้งนี้ ส่งผลให้มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยและการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย จะได้วางแผนเพื่อเตรียมตัวจัดงานสวดมนต์ข้ามปีในครั้งที่สองร่วมกันต่อไป
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||