![]() |
มจร บรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนเฉลิมพระเกียรติ | ||
วันที่ ๐๘/๐๔/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๓๙๑๘ ครั้ง | |
มหาจุฬาฯ วังน้อย (6 เมษายน 2557) พระพรหมบัณฑิต อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้เป็นประธานในพิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ณ อุโบสถกลางน้ำมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย โดยมี ฯพณฯ พงษ์เทพ เทพกาญจนา รองนายกรัฐมนตรีและนายแพทย์รัศมี-คุณหญิงสมปอง วรรณิสสร พร้อมคณะผู้บริหารคณาจารย์เจ้าหน้าที่และพุทธศาสนิกชนร่วมพิธีดังกล่าว
พระพรหมบัณฑิต กล่าวว่า "โครงการนี้ เป็นโครงการที่มหาวิทยาลัยดำเนินการมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2523 โดยจัดส่งผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่และนิสิตของมหาวิทยาลัยทั้งในส่วนกลาง วิทยาเขตและหน่วยงานในสังกัด ออกดำเนินการทั้งในและต่างประเทศ ซึ่งแต่ละปี มีไม่น้อยกว่า 400 โครงการ เรียกว่า โครงการบรรพชาและอบรมเยาวชนภาคฤดูร้อน โดยคาดหวังว่า โครงการนี้ จะช่วยให้เยาวชนที่มีเวลาว่างในช่วงปิดภาคการศึกษา ได้มีโอกาสศึกษาหลักธรรมทางพระพุทธศาสนาเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เป็นการปลูกฝังคุณธรรมจริยธรรมให้กับเยาวขนและรู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ช่วยลดปัญหาด้านยาเสพติดและปัญหาสังคมและสร้างความมั่นใจต่อผู้ปกครองที่ส่งบุตรหลานเข้ารับการบรรพชาและอบรมว่าเมื่อผ่านโครงการนี้แล้ว เด็กเหล่านี้ จะเป็นคนดีแก่สังคมต่อไป" สำหรับการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนที่มหาจุฬาฯ ส่วนกลางนี้ิ มีเยาวชนสมัครเข้าบรรพชา จำนวน 135 รูป โดยๆด้รับการสนับสนุนจากบริษัทเทสโกโลตัส และจะดำเนินการฝึกอบรมไปจนถึงวันที่ 18 เมาายน 2557 นี้ สำหรับผู้ประสงค์อุปถัมภ์โครงการ ติดต่อสอบถามที่ โทร. 035 248 000 สมหมาย สุภาษิต/ข่าว กรนัน ขันวัง/ภาพ |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |