เมื่อวันที่ ๑๗ มีนาคม ๒๕๕๗ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผจล.วัดอรุณฯ พร้อมด้วยพระมหาสุเทพ สุปณฺฑิโต ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายตรวจสอบฯ ผู้อำนวยการกองสื่อสารภายในองค์กร และนายสาคร ธระที ได้เข้าพบหารือความร่วมมือทางวัฒนธรรมกับพระธรรมาจารย์โคนโด โกโด เจ้าอาวาสวัด ณ วัดกาบูซัน เมืองโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น