![]() |
โครงการปริญญาโท สันติศึกษาเตรียมปฐมนิเทศต้อนร้บครอบครัววิศวกรสันติภาพ รุ่นที่ ๒ | ||
วันที่ ๐๔/๐๖/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๒๒๓๓ ครั้ง | |
ตามที่โครงการปริญญาโท สาขาสันติศึกษา บัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้เปิดการสอบคัดเลือก "วิศวกรสันติภาพ" (Peace Engineer) ที่พระภิกษุ และคฤหัสถ์เพื่อเข้าศึกษาในหลักสูตรพุทธศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาสันติศึกษา รุ่นที่ ๒ จำนวนทั้งสิ้น ๓๖ รูป/คนนั้น โครงการฯ จะนำนิสิตจำนวนดังกล่าว เข้าร่วมกิจกรรมการปฐมนิเทศ ตั้งแต่วันที่ ๖ ถึง ๙ มิถุนายน ๒๕๕๗ ณ ศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สน อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ กิจกรรมการปฐมนิเทศ ณ ศูนย์พัฒนาศาสนาแค้มป์สน จ.เพชรบูรณ์ นับว่าเป็นการก้าวแรกของการต้อนรับ “ครอบครัววิศวกรสันติภาพ รุ่นที่ ๒" อย่างเป็นทางการ เพื่อใช้สถานที่ดังกล่าว เรียนรู้ เข้าใจ และจะนำไปสู่การอยู่ร่วมกัน อันจะส่งผลต่อการเสริมสร้างสันติบารมีต่อเพื่อนมนุษย์ที่อยู่รอบข้าง ในครอบครัว ชุมชน และสังคม ตามความมุ่งหมายของโครงการที่มุ่งจะให้มาเพื่อเรียนรู้ และออกไปทำหน้าที่ในการสร้างสันติภาพ (Come to Learn Leave to Serve) กิจกรรมที่โครงการฯ และนิสิตรุ่นที่ ๒ ได้ออกแบบเอาไว้เพื่อต้อนรับสมาชิกใหม่ของครอบครัววิศวกรสันติภาพ ประกอบด้วยกิจกรรมด้านสันติภาพมากมาย เช่น กิจกรรมสวดมนต์เพื่อสันติ ภาวนาเพื่อสันติ เดินธรรมยาตราเพื่อสันติ กิจกรรมพี่พาน้องประคองสันติ พิธีจุดเทียนอุดมการณ์เพื่อสันติ และการปลูกต้นไม้เพื่อสร้างความร่มเย็นแก่โลก ในขณะเดียวกัน โครงการฯ จะเริ่มต้นเปิดภาคการศึกษาด้วยการจัดกิจกรรมการศึกษาดูงานนอกพื้นที่ ซึ่งเป็นการจุดประกายเพื่อเสริมสร้างแรงบันดาลใจต่อการเสริมสร้างสังคมสันติสุข โดยการเดินทางไปศึกษาดูงาน “ชุมชนสันติสุข” ในพื้นที่ตำบลปากดุก อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์
โครงการปริญญาโท สาขาสันติศึกษา และนิสิต รุ่นที่ ๑ จึงถือโอกาสนี้ต้อนรับสมาชิกใหม่ของครอบครัววิศวกรสันติภาพ รุ่นที่ ๒ เพื่อร่วมก้าวไปการสู่การเสริมสร้างสันติภาพภายในให้รู้ ตื่น และเบิกบาน และนำศักยภาพดังกล่าวไปสู่การเป็นส่วนหนึ่งในการร่วมพัฒนาสันติภาพนอกให้เกิดความสันติสุข สอดรับวิสัยทัศน์ของโครงการที่ว่า “สันติศึกษา พัฒนาชีวิตและสังคม อุดมสันติ”
สำนักงานโครงการปริญญาโท สาขาวิชาสันติศึกษา
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |