![]() |
การพัฒนาศักยภาพการสอนสำหรับคณาจารย์ | ||
วันที่ ๐๔/๐๖/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๑๕๖๙ ครั้ง | |
พระศรีคัมภีรญาณ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ได้เป็นัประธานเปิดโครงการ และให้โอกาสแก่คณาจารย์มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยจำนวน ๗๕ รูป/คนที่เข้าร่วมโครงการพัฒนาศักยภาพการสอนสำหรับคณาจารย์ ในเรื่อง การจัดการเรียนการสอนแบบบูรณาการพันธกิจ ณ ห้องเรียนสถาบันภาษา อาคารเรียนรวม โดยกองวิชาการ สำนักงานอธิการบดีเป็นผู้รับผิดชอบโครงการ การจัดการเรียนการสอนแบบบูรณาการพันธกิจเป็นเทคนิคการสอนที่มหาวิทยาลัยพยายามขับเคลื่อนและสนับสนุนให้อาจารย์นำไปใช้ในการจัดการเรียนการสอน เพื่อให้สอดคล้องกับเอกลักษณ์ของมหาวิทยาลัย เป็นไปตามแนวทางการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ อันจะมีส่วนช่วยให้อาจารย์สามารถปรับเปลี่ยนบทบาทและกระบวนการจัดการเรียนการสอนให้ก้าวทันต่อสถานการณ์สังคมที่เปลี่ยนแปลงไป รวมทั้งสามารถนำแนวปฏิบัติที่ดีมาร่วมแบ่งปันแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ขยายผลสู่การจัดการเรียนการสอนที่มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล
โครงการนี้ จะจัดประชุมสัมมนาเชิงปฏิบัติการ ๓ ครั้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่ ๑ มีคณาจารย์ผู้เข้าร่วมโครงการ จากภาคกลางและภาคใต้ จำนวน ๗๕ รูป/คน ประกอบด้วย คณาจารย์จากบัณฑิตวิทยาลัย คณะพุทธศาสตร์ คณะครุศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์ คณะสังคมศาสตร์ วิทยาเขตบาฬีศึกษาพุทธโฆส วิทยาเขตนครศรีธรรมราช วิทยาลัยสงฆ์พุทธโสธร วิทยาลัยสงฆ์ปัตตานี รวมทั้งโครงการขยายห้องเรียนและหน่วยวิทยบริการในสังกัดภาคกลางและภาคใต้
การประชุมสัมมนาเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ใช้เวลาดำเนินการทั้งสิ้น ๒ วัน ระหว่างวันที่ ๔-๕ มิถุนายน พ.ศ.๒๕๕๗ ประกอบด้วยการเสวนา การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และการระดมความคิดเพื่อพัฒนาการจัดการเรียน การสอนแบบบูรณาการพันธกิจ โดยคณะวิทยากร จากมหาวิทยาลัยราชภัฏอุตรดิตถ์ จำนวน ๕ ท่าน ได้แก่ อาจารย์ประพันธ์ แจ้งเอี่ยม ดร.ยุพิน เถื่อนศรี อาจารย์ปิยวรรณ ปาลาศ อาจารย์รัชดา คำจริง และอาจารย์สารัล กระจง
|
แหล่งข่าว : กองวิชาการ | ||
![]() ![]() |