ข่าวมหาวิทยาลัย |
ชมปาฐกถาพิเศษ โดยพระพรหมบัณฑิต ในโอกาสผู้บริหาร มจร เดินทางร่วมพิธีประสาทปริญญาบัตร ม.สงฆ์จิ้งเจี๋ย จีน ไต้หวัน | ||
วันที่ ๓๑/๐๘/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๒๖๑๖ ครั้ง | |
วันนี้ (5 สิงหาคม 57) พระพรหมบัณฑิต ,ศ.ดร. อธิการบดี มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมคณะผู้บริหาร ได้เดินทางไปร่วมพิธีประสาทปริญญาบัตรมหาวิทยาลัยสงฆ์จิ้งเจี๋ย จีนไต้หวัน ครั้งที่ 8 และประชุมคณะคณะกรรมการสถาบันสมทบ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จีนไต้หวัน โดยในภาคเช้า พระพรหมบัณฑิต ได้ปาฐถาพิเศษให้กับผู้บริหารและนักศึกษาของมหาวิทยาลัยสงฆ์จิ้งเจี๋ย โดยกล่าวถึงบทบาทการศึกษาที่ต้องมีการพัฒนาตามลำดับขั้นตอน เรียนรู้จุดอ่อนจุดแข็งเพื่อนำไปสู่การพัฒนาโดยเฉพาะความเป็นมนุษย์ที่เพียบพร้อมด้วยธรรม มีความรักความเมตตาซึ่งกันอันจะนำมาซึ่งคาวมสงบสุขในสังคม
ด้าน ท่านธรรมาจารย์จิ้งสิน อธิการบดีมหาวิทยาลัยสงฆ์จิ้งเจี๋ย ได้กล่าวต้อนรับคณะผู้บริหารมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมกับกล่าวถึงความสัมพันธ์ระหว่างสถาบันการศึกษาทั้งสองแห่งที่ต่างเกื้อกูลซึ่งกันและกัน นับแต่เริ่มต้นจนถึงปัจจุบัน ซึ่งครั้งนี้ถือเป็นครั้งที่ 8 ที่ประกอบพิธีประสาทปริญญาและได้รับความเมตตาจากท่านคณะผู้บริหารของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยมาร่วมทุกครั้งในภาคบ่าย ได้มีการประชุมคณะกรรมการสถาบันสมทบของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ซึ่งที่ประชุมมีมติในการจัดพิธีประสาทปริญญาบัตรในปี 2558 วันที่ 12 กรกฎาคม และเห็นพ้องในการพัฒนาเวบไซต์ให้มีความเชื่อมโยงระหว่างสองสถาบัน และจะดำเนินการพัฒนาหลักสูตรให้ทันสมัยเพื่อเป็นการประกันคุณภาพการศึกษาต่อไป
ชมปาฐกถาพิเศษ โดยพระพรหมบัณฑิต http://www.youtube.com/watch?v=mDokKkCBRpE ข้อความสืบค้น; อธิการบดี มจร เป็นประธานมอบปริญญาบัตร ผู้สำเร็จการศึกษาที่ ไต้หวัน สมหมาย สุภาษิต ฝ่ายประชาสัมพันธ์และเผยแผ่/ข่าว/ภาพ
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||