๑๗ มิถุนายน ๒๕๕๘ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผู้อำนวยการวิทยาลัยพระธรรมทูต ผจล.วัดอรุณฯ ผู้แทนมหาวิทยาลัย และผู้ติดตาม เข้ากราบสักการะ พระพรหมวชิรญาณ กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าอาวาสวัดยานนาวา ประธานกรรมการอำนวยการก่อสร้างวัดนวมินทรราชูทิศ เฉลิมพระเกียรติ และเยี่ยมชมสถานที่จัดตั้งนวมินทร์ราชวิทยาลัย สถาบันสมทบมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมกันนี้ได้อนุญาตให้พระธรรมทูตสายต่างประเทศ เข้าพบเพื่อปรึกษาหารือ รายงานผลการปฏิบัติศาสนกิจ ณ วัดนวมินทราชูทิศ เฉลิมพระเกียรติ ประเทศสหรัฐอเมริกา