![]() |
ครุศาสตร์ มจร. : ปฐมนิเทศนิสิตและไหว้ครูวิถีไทย วิถีพุทธ | ||
วันที่ ๓๐/๐๖/๒๐๑๖ | เข้าชม : ๗๒๑ ครั้ง | |
ภาพข่าว : MCUTV ฝ่ายประชาสัมพันธ์และเผยแผ่ มจร. วันนี้ (๓๐ มิ.ย. ๕๙) เวลา ๐๙.๐๐ น. คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จัดพิธีปฐมนิเทศนิสิตและไหว้ครูวิถีไทย วิถีพุทธ ประจำปีการศึกษา ๒๕๕๙ ณ อาคารเรียนรวม ห้องประชุมเธียรเตอร์ โซน C มหาจุฬาฯ อยุธยา โดยมี พระครูโสภณพุทธิศาสตร์,ดร. คณบดีคณะครุศาสตร์ เป็นประธานในพิธี กิจกรรมเริ่มต้นด้วย การไหว้พระสวดมนต์ เจริญพุทธมนต์ นั่งสมาธิ เจริญจิตภาวนา ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และแผ่เมตตา ต่อจากนั้นเป็นการกล่าวปฏิญาณตน มอบตัวเป็นศิษย์,ไหว้ครูและแสดงตนเป็นพุทธมามกะ เวลา ๑๐.๐๐ น. รับฟังข้อคิดจากผู้บริหารเรื่อง “เทคนิคการเรียนรู้สู่ความเป็นครูวิชาชีพ” การจัดกิจกรรมครั้งนี้ยังเป็นการแสดงออกถึงความรัก ความสามัคคี มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกันระหว่างรุ่นพี่และรุ่นน้องอีกด้วย
|
แหล่งข่าว : คณะครุศาสตร์ | ||
![]() ![]() |