๒ มิถุนายน ๒๕๕๙ พระโสภณวิชราภรณ์ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ รก.ผู้อำนวยการวิทยาลัยพระธรรมทูต ผจล.วัดอรุณฯ เป็นผู้แทนมหาวิทยาลัย เข้าร่วมประชุมสมัยสามัญประจำปี องค์กรพระธรรมทูตไทยในสหรัฐราชอาณาจักรและไอซ์แลนด์ ณ วัดสันติวงศาราม เมืองเบอร์มิงแฮม ประเทศสหราชอาณาจักร โดย พระพรหมสิทธิ (ธงชัย สุขญาโณ) เจ้าคณะภาค 10 เจ้าอาวาสวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร และประธานสำนักงานกำกับดูแลพระธรรมทูตไปต่างประเทศ เป็นประธานในพิธี พระราชภาวนาวิมล ว. เจ้าอาวาสวัดพุทธประทีป กรุงลอนดอน ประธานองค์กรพระธรรมทูตไทยในสหราชอาณาจักรและไอซ์แลนด์ กล่าวถวายรายงาน ในการนี้มีผู้แทนพระธรรมทูตไทยและพุทธศาสนิกชนทั่วไปเข้าร่วมประชุมกว่า ๒๐๐ รูป/คน