![]() |
หนตะวันออก จัดอบรมพระนักเทศน์ รุ่นที่ ๙ | ||
วันที่ ๑๑/๐๕/๒๐๑๐ | เข้าชม : ๑๔๗๙๑ ครั้ง | |
โครงการอบรมพระนักเทศน์ส่วนภูมิภาคนี้ จัดติดต่อกันมาทุกปี ๆ ละ ๑ ครั้ง ปัจจุบันเป็นรุ่นที่ ๙ แล้ว โดยมุ่งเน้นให้พระภิกษุ ฝึกวิชาการเทศนาตามหลักสากลของวิชาการเทศนา เพื่อให้สามารถนำความรู้ไปเผยแผ่พระพุทธศาสนาต่อไป การแสดงพระธรรมเทศนา เป็นหน้าที่หลักของพระสงฆ์ ซึ่งพระบรมศาสดา ใช้ในการเผยแผ่พระศาสนามาแต่อดีตกาล โดยทางศูนย์ได้นิมนต์และเชิญวิทยากร ผู้ทรงคุณวุฒิระดับประเทศ มาถวายความรู้แก่ผู้เข้าอบรมตลอดโครงการฯ เรียกได้ว่า ได้เรียนรู้ทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ จากวิทยากรชั้นแนวหน้า หากพระภิกษุสามเณรรูปใด สนในเข้าร่วมฟังการอบรม ขอเรียนเชิญเจริญพรมาร่วมฟังได้ ทุกวัน ตลอดโครงการฯ โดยสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สำนักงานเลขานุการเจ้าคณะจังหวัดสุรินทร์ โทร. 044-521307,089-6244438, 081-5799866 โครงการอบรมพระนักเทศน์ส่วนภูมิภาค หนตะวันออกนี้ ได้รับงบประมาณจากสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ โดยมอบให้สำนักงานพระพุทธศาสนา ประจำจังหวัดในหนนั้น ๆ กำกับดูแลการอบรมด้วย ทั้งนี้ศูนย์ฝึกอบรมฯ จะมีคณะกรรมการประจำศูนย์ฯ ดำเนินโครงการฯ ให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อย ในพิธีเปิดโครงการฯ ได้มีทั้งฝ่ายสงฆ์และฝ่ายบ้านเมืองมาร่วมเป็นเกียรติ ดังนี้
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |