![]() |
ธรรมศาสตร์กับมหาจุฬาฯ ลงนามความร่วมมือพัฒนาสถาบันภาษา | ||
วันที่ ๑๔/๐๔/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๑๒๗๗๕ ครั้ง | |
สำหรับสาระสำคัญของบันทึกข้อตกลงทางวิชาการนั้นมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริม ความร่วมมือในด้านต่างๆ เช่น การวิจัย การพัฒนาหลักสูตร การเรียนการสอน การวัดผลประเมินผล การแลกเปลี่ยนสื่อการสอน คณาจารย์และนิสิต การบริหารห้องสมุด เทคโนโลยี และข่าวสารต่างๆ ที่จะเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาสถาบันภาษาอย่างยั่งยืนร่วมกัน รวมไปถึง การดำเนินโครงการอื่นๆ ในอนาคตที่ทั้งสองฝ่ายเห็นพ้องต้องกัน ในโอกาสนี้ พระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ได้ กล่าวต้อนรับว่า “มหาจุฬาฯ มีวิสัยทัศน์ที่จะพัฒนามหาวิทยาลัยไปสู่การเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนานานา ชาติ ฉะนั้น จึงมีความจำเป็นที่จะต้องสร้างสถาบันภาษาเพื่อเป็นแหล่งรองรับการพัฒนา บุคลากรของมหาวิทยาลัยในระดับต่างๆ เพื่อตอบสนองแนวทางการพัฒนาดังกล่าว” “การลงนามความร่วมมือในครั้งนี้ จะนำไปสู่การพัฒนาหลักสูตร การเรียนการสอน การแลกเปลี่ยนอาจารย์ และการนำองค์ความรู้ ประสบการณ์ และศักยภาพของสถาบันภาษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มาเป็นเครื่องมือในการพัฒนา สถาบันภาษา มหาจุฬาฯ ให้สามารถรองรับการเรียนการสอนด้านภาษาของนิสิตมหาจุฬาฯ ได้อย่างมีประสิทธิภาพในอนาคตต่อไป” พระศรีคัมภีรญาณกล่าวเพิ่มเติม รศ. ดร.สุพงศ์ ตั้งเคียงศิริสิน ผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ซึ่งเดินทางมาพร้อมกับ รศ.ศรีปทุม น่มอุรา รองผู้อำนวยการฝ่ายบริหาร ศูนย์รังสิต ผศ.ดร.กิตติธัช สุนทรวิภาต รองผู้อำนวยการฝ่ายวางแผนและวิเทศสัมพันธ์ดร.ปัทมา สัปปพันธ์ รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ อาจารย์พัชรา วงศ์หิรัญสมบัติ รองผู้อำนวยการฝ่ายบริหาร ท่าพระจันทร์ และ นางสาวปราจรีย์ อมาตยกุล เลขานุการสถาบันภาษา พร้อมทั้งเจ้าหน้าที่สถาบันภาษา ได้กล่าวว่า “สถาบันภาษา มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มีประสบการณ์ในด้านการจัดการเรียนสอนภาษาต่างๆ แก่นิสิต และบุคคลทั่วไปมาอย่างต่อเนื่อง และยาวนาน ในฐานะที่เป็นพุทธศาสนิกชน ผู้บริหารและคณาจารย์ทุกท่านมีความยินดี และภาคภูมิใจที่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยน และร่วมมือกับสถาบันภาษาของมหาวิทยาลัยสงฆ์ในมิติต่างๆ และเชื่อมั่นว่า การร่วมมือระหว่างกันในครั้งนี้จะก่อให้เกิดคุณประโยชน์ในภาพรวมแก่สถาบัน ภาษาทั้งสองแห่งในปัจจุบันและอนาคต” การลงนามความร่วมมือดังกล่าว สถาบันภาษา มหาจุฬาฯ ได้ดำเนินการเพื่อให้สอดคล้องกับข้อบังคับว่าการสอบภาษาต่างประเทศของนิสิตระดับพุทธศาสตรดุษฎีบัณฑิต และเกณฑ์ว่าด้วยการสอบภาษาต่างประเทศของนิสิตต่างประเทศในระดับปริญญาตรี ซึงข้อบังคับทั้งสองนั้น ทำให้นิสิตทั้งสองระดับจะต้องผ่านเกณฑ์การสอบวัดความรู้ภาษาต่างประเทศ เพื่อนำผลการสอบผ่านไปยื่นของจบการศึกษาจากมหาจุฬาฯ ในการสอบของนิสิตระดับปริญญาเอกนั้น ข้อบังคับดังกล่าวจะมีผลบังคับใช้สำหรับนิสิตตั้งแต่ปีการศึกษา ๒๕๕๔ เป็นต้นไป ในกรณีผู้ที่ได้ขึ้นทะเบียนเป็นนิสิตแล้ว อาจจะต้องลงเรียนในระบบ MCU 001, 002 หรือจะเลือกสอบ MCUGET ซึ่งสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ จะเปิดให้มีการสอบ ๖ ครั้งต่อปี โดยเริ่มตั้งแต่เดือนสิงหาคม ๒๕๕๔ เป็นต้นไป ผู้สนใจสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ๐๓๕-๒๔๘-๐๙๘ แนวทางและขั้นตอนการสมัครสอบภาษาอังกฤษของนิสิตปริญญาเอก แนวทางและขั้นตอนการสมัครสอบภาษาอังกฤษของนิสิตปริญญาตรี
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |