![]() |
พระธรรมโกศาจารย์ประธานพิธีรับมอบและเปิดอาคารที่ทำการห้องเรียนวัดพระแก้ว | ||
วันที่ ๒๗/๐๕/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๔๔๐๓ ครั้ง | |
เมื่อวันอังคารที่ ๒๔ พฤษภาคม ๒๕๕๔ พระธรรมโกศาจารย์, ศ.ดร. อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้รับความอนุเคราะห์เดินทางมาเป็นประธานพิธีรับมอบและเปิดอาคารที่ทำการห้องเรียนวัดพระแก้ว ณ อาคารวิทยาลัยสงฆ์เชียงราย บนยอดดอยจำปี อำเภอเมืองเชียงราย จังหวัดเชียงรายพระราชวิริยาภรณ์ รองอธิการบดีวิทยาเขตพะเยา กล่าวรายงานโดยมีพระธรรมราชานุวัตร เจ้าอาวาสวัดพระแก้ว เจ้าคณะภาค ๖ ประธานสภาวิทยาเขตพะเยา พร้อมด้วยผู้บริหารมหาวิทยาลัยสงฆ์ภาคเหนือตอนบน อดีตผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย และผู้มีเกียรติให้การต้อนรับเป็นจำนวนมากนายพินิจ หาญพาณิชย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย ได้กล่าวมอบอาคารที่ทำการห้องเรียนวัดพระแก้ว มีใจความดังนี้“กราบนมัสการพระเดชพระคุณพระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยามหาจุลากงกรณราชวิทยาลัย ที่เคารพอย่างยิ่งกระผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับเกียติในพิธีมอบอาคาร เปิดอาคารเรียนมหาวิทยาลัยมหาจุราลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตพะเยา ห้องเรียนวัดพระแก้วในวันนี้ โดยดำริของอดีตผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงรายหลายท่าน จังหวัดเชียงรายจึงได้มอบหมาย ให้สำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดเชียงราย ได้ทำเรื่องขออาคารศาลากลางจังหวัดเชียงรายหลังเดิม เพื่อใช้เป็นศูนย์กลาง ศาสนศึกษาและปฏิบัติงานของคณะสงฆ์ โดยคณะกรรมการวางผังแม่บทศูนย์ราชการจังหวัดเชียงราย ได้มีมติในคราวประชุมครั้งที่ ๔ เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๕๒ เมื่อวันที่ ๔ เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๕๒ เห็นชอบตามสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดเชียงรายเสนอ จังหวัดเชียงรายมีความยินดีกับคณะสงฆ์จังหวัดเชียงราย และพี่น้องประชาชนทั่วไป ที่จะได้มีศูนย์การปฏิบัติงานของคณะสงฆ์เป็นศูนย์รวม ในการจัดกิจกรรมส่งเสริมการศึกษา ของภาครัฐ เอกชน ส่งเสริมพัฒนาการเรียนรู้ของยาวชน ของพระภิกษุสามเณรในทุกๆด้าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มุ่งเน้นการศึกษาทางด้านหลักธรรมทางพระพุทธศาสนาให้แตกฉาน เฉพาะด้านผลิตบุคลากรทั้งบรรพชิตและคฤหัสถ์ ออกไปเป็นบัณฑิตที่มีคุณภาพคุณธรรม ตรงตามวิสัยทัศน์ของมหาวิทยาลัย และเป็นนิมิตรหมายที่ดี ที่จะได้รับการยกฐานะขึ้นเป็นวิทยาลัยสงฆ์ในโอกาสต่อไปดังนั้นกระผมในนามศูนย์ราชการและพี่น้องประชาชนชาวจังหวัดเชียงราย ขอมอบอาคารศาลากลางจังหวัดเชียงรายนี้ให้ แด่มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยเพื่อเป็นศูนย์กลางการศึกษาของคณะสงฆ์ ต่อไป” กดปุ่มเปิดป้ายอาคารห้องเรียนวัดพระแก้ว
พระครูสุธสุตสุนทร ผอ. ห้องเรียนวัดพระแก้ว ถวายรายงานพระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี ลงนามสมุดเซ็นเยี่ยมห้องสมุด พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี เยี่ยมชมห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี ลงนามสมุดเซ็นเยี่ยมห้องปฏิบัติงานเจ้าคณะภาค ๖พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี บรรยายพิเศษนอกจากนั้นได้ความอนุเคราะห์จากนั้นพระธรรมโกศาจารย์ ปาฐกถาพิเศษเรื่อง “ทิศทางและบทบาทมหาวิทยาลัยสงฆ์ในเขตภาคเหนือตอนบน” |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |