ข่าวมหาวิทยาลัย |
มหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียนประสบผลสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่ | ||
วันที่ ๒๔/๐๘/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๘๙๖๘ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๒๔ สิงหาคม ๒๕๕๔ ที่ผ่านมา สถาบันภาษา ร่วมกับคณะมนุษย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยได้จัดงาน " มหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียน ครั้งที่ ๑" ขึ้น ณ มหาจุฬาฯ ห้องเธียร์เตอร์ เอ อาคารเรียนรวม วังน้อย อยุธยาโดยได้เชิญนิสิต นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยต่างๆ เข้าร่วมการประกวดแข่งขันทดสอบภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตที่ดีงามนั้น ในการแข่งขันดังกล่าว ได้มีนิสิตนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยต่างๆ ทั่วประเทศ จำนวน ๑๕ มหาวิทยาลัย จำนวน ๓๔ ทีม ได้ให้ความสนใจเข้าร่วมประกวดแข่งขันทดสอบภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตที่ดีงามใน งานมหกรรมภาษาสู่ประชาคมอาเซียน ครั้งที่ ๑ การแข่งขันตอบปัญหาชิงรางวัลครั้งนี้ ได้แบ่งเป็น ๓ รางวัลคือ รางวัลชนะเลิศ รางที่ ๑ และ ๒ โดยผู้ชนะจะได้รับโลห์รางวัล ทุนการศึกษา พร้อมทั้งใบประกาศเกียรติคุณจากสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย การแข่งขันได้ดำเนินการตั้งแต่เวลา ๐๙.๐๐ น. จนถึง ๑๔.๐๐ น. ผลจากการแข่งขันตอบปัญหา "ภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตที่ดีงาม" นั้น พบว่า ทีม ที่ได้รับโล่รางวัลชนะเลิศนั้น ได้แก่ นิสิตจากมหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย รางวัลชนะเลิศอันดับที่ ๑ ได้แก่ นิสิตจากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตเชียงใหม่ ในช่วงบ่าย เวลา ๑๔.๐๐ น. พิธีกรชื่อดังประจำรายการผู้หญิงถึงผู้หญิง กุลนัดดา ปัจฉิมสวัสดิ์ (นีน่า) จะมาเล่าประสบการณ์ของชีวิตว่า "ภาษาเปลี่ยนชีวิตคุณได้อย่างไร” (Languages Change Lives) โดยมุ่งหวังจะให้เกิดทัศนคติที่ดี และเกิดแรงบันดาลใจต่อการพัฒนาทักษะการใช้ภาษาอังกฤษในการติดต่อและสื่อสาร กับชาติอื่นๆ ในอาเซียน และทั่วโลก ซึ่งประสบการณ์ของนีน่าได้ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อการเรียนรู้ และสร้างแรงบันดาลใจต่อการฝึกฝนและพัฒนาภาษาอังกฤษแก่พระภิกษุ สามเณร นักเรียน นิสิต และนักศึกษาเป็นจำนวนมาก ในช่วงสุดท้ายของวัน ได้มีการลง นามความร่วมมือด้านวิชาการ (MoU) ระหว่าง พระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, ผศ.ดร. ผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย กับนางสมทรง พันธุ์เจริญวรกุล นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และ นายอารักษ์ พัฒนถาวร รักษาการแทน ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เขต ๑ โดยมีหน่วยงานภาครัฐ เอกสาร และสถานศึกษาต่างๆ ร่วมเป็นพยานการลงนามครั้งนี้จำนวน ๓๕ หน่วยงาน นอกจากนี้ ดร. คุณหญิงสมปอง วรรณิศร ในฐานะผู้สนับสนุนหลักของสถาบันภาษาได้เดินทางมาร่วมเป็นสักขีพยานการลงนามความร่วมมือครั้งนี้ด้วย การลงนามความร่วมมือครั้งนี้ จะนำไปสู่การพัฒนาทักษะการใช้ภาษาอังกฤษของครู อาจารย์ นิสิต นักศึกษา รวมไปถึงนักเรียนที่อยู่ในเขตพื้นที่การศึกษาเขตที่ ๑ ของจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งเป็นพื้นที่ "กลุ่มนำร่อง" (Pilot Project) ที่สถาบันภาษา มหาจุฬาฯ จะเข้าไปช่วยพัฒนาทักษะการใช้ภาษา เพื่อให้สอดรับกับการที่ประเทศไทยจะเข้าสู่ประชาคมอาเซียนในปี พ.ศ. ๒๕๕๘ ซึ่งจะทำให้เยาวชนไทยสามารถใช้ภาษาเป็นเครื่องมือในการสื่อสารและอยู่ร่วม กันกับเพื่อนบ้านอย่างสันติสุขมากยิ่งขึ้น ข่าวอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง... สถาบันภาษา มข. กับมหาจุฬาฯ ร่วมมือพัฒนาภาษาเตรียมพร้อมสู่ชุมชนเศรษกิจอาเซียน |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||