ข่าวมหาวิทยาลัย |
ดร.จรรย์สมร ถวายทุน มจร ๑ ล้านบาท | ||
วันที่ ๐๗/๑๐/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๖๕๕๘ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๕ ตุลาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๐.๓๐ น. คุณจรรย์สมร วัธนเวคิน ประธานที่ปรึกษา บริษัท น้ำตาลและอ้อยตะวันออก จำกัด เข้าถวายปัจจัย จำนวน ๑,๐๐๐,๐๐๐ บาท (หนึ่งล้านบาทถ้วน) เพื่อตั้ง "กองทุนนพรัตน์แห่งเกียรติร่วมมิตรเพื่อการศึกษา" แด่ พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ณ พระอุโบสถวัดประยุรวงศาวาส วรวิหาร เขตธนบุรี กรุงเทพฯ เพื่อนำดอกผลที่เกิดจากกองทุนดังกล่าวไปใช้ในกิจการการศึกษาของพระนิสิต มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย คุณจรรย์สมร วัธนเวคิน ได้รับปริญญาพุทธศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาสังคมสงเคราะห์ศาสตร์ จากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เมื่อ เดือนพฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๔ เพราะเป็นผู้มีความรู้ความสามารถ มีวิริยะอุตสาหะ ในการบำเพ็ญคุณประโยชน์แก่สังคม ประเทศชาติ และพระพุทธศาสนาโดยส่วนรวม อีกทั้งยังให้การสนับสนุนส่งเสริมอุปถัมภ์การจัดกิจกรรมต่าง ๆ ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยด้วยดีเสมอมา |
แหล่งข่าว : สำนักงานบริหาร สำนักส่งเสริมพระพุทธศาสนาและบริการสังคม | ||