'สมเด็จ'เยือนญี่ปุ่น ถกประมุขสงฆ์'ซินนิโยเอน' พระ ครูพิทักษ์วรานุรักษ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดปากน้ำภาษีเจริญ กรุงเทพฯ เปิดเผยว่า ในช่วงปลายเดือนต.ค.-พ.ย.2554 สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ เจ้าอาวาสวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ และเจ้าคณะใหญ่หนเหนือเดินทางไปปฏิบัติศาสนกิจยังวัดปากน้ำ จังหวัดชิบะ ประเทศญี่ปุ่น โดย จะรับกฐินจากพุทธศาสนิกชนชาวไทยและชาวญี่ปุ่น ขณะเดียวกันก็จะเดินทางไปเยี่ยมท่านอิโต ซินโซ ประมุขสงฆ์นิกายซินนิโยเอน แห่งประ เทศญี่ปุ่น เพื่อสร้างความสัมพันธ์ รวมทั้งแลกเปลี่ยนเรียนรู้แนวทางการเผยแผ่พระพุทธศาสนาร่วมกันด้วย เนื่องจากนิกายดังกล่าวมีผู้นับถืออยู่ทั่วโลก และมีความเข้มแข็งในการเผยแผ่พระ พุทธศาสนา สำหรับวัดปากน้ำ ภาษีเจริญได้มีการเชื่อมโยงเครือข่ายกับนิกายดังกล่าวมาสักระยะหนึ่งแล้ว ในการสร้างความเข้มแข็งทางพระพุทธศาสนา ที่สำคัญทางวัดปากน้ำ ญี่ปุ่นยังมีการจัดงานทำบุญประจำปี โดยภายในวัดจะเชิญชวนพุทธศาสนิก ชนชาวไทย และชาวญี่ปุ่นได้มาทำบุญร่วมกัน ซึ่งรูปแบบการจัดงานที่วัดจะคล้ายคลึงกับประ เทศไทย มีโรงทาน มีการละเล่นต่างๆ ในลักษณะงานวัด ในปีที่ผ่านมามีพุทธศาสนิกชนชาวไทยและชาวญี่ปุ่นมาร่วมทำบุญเป็นจำนวนมาก ส่วนรูปแบบการเข้าวัดของคนญี่ปุ่นจะต่างจากคนไทย จะมากันเป็นครอบครัวมาทำบุญและรับประทานอาหารร่วมกันเหมือนกับการมาพักตาก อากาศ แต่คนไทยจะมาวัดเฉพาะผู้สูงอายุ ไม่ค่อยมีกลุ่มวัยรุ่นมากันเป็นครอบครัวมากนัก เป็นบรรยากาศที่อยากจะให้เกิดขึ้นกับวัดในเมืองไทยและพุทธศาสนิกชนชาวไทย "ครั้ง นี้จะได้ไปเยี่ยมเยียนวัดหลายแห่งในประเทศญี่ปุ่น เพื่อศึกษาแนวทางการพัฒนาวัด และแนวทางการเผยแผ่พระพุทธศาสนา ที่สำคัญ สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์จะเยี่ยมเยียนพุทธศาสนิกชนในประเทศญี่ปุ่น พร้อมทั้งจะประ สานกันช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมในจังหวัดต่างๆ และในเขตกรุงเทพมหานคร รวมถึงการช่วยเหลือวัดต่างๆ ด้วย" พระครูพิทักษ์วรานุรักษ์กล่าว หน้า 32