![]() |
อธิการบดี มจร ร่วมงานเปิดอุทยานธรรมปทีป ของ ITRI | ||
วันที่ ๒๐/๑๑/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๓๑๑๓ ครั้ง | |
พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดี มจร ร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดอุทยานธรรมปทีป (Garden of Spiritual Wisdom) ซึ่งดำเนินการก่อสร้างโดยองค์กรชาวพุทธเรียวยูไก (ITRI) ประเทศญี่ปุ่น ณ เขตสารนาถ เมืองพาราณสี รัฐอุตตรประเทศ ประเทศอินเดีย
ในการนี้ พระธรรมโกศาจารย์ ได้ร่วมเป็นประธานเปิดม่าน เจิมพระประธานและสวดมนต์แบบเถรวาท
จากนั้น เป็นการเปิดอนุสรณ์สถาน ๑๒๐ ปี ดร.คูโบ้ ประธานผู้ก่องตั้งนิกายเรียวยูไก เสร็จแล้วสมาชิก ITRI จำนวนกว่า ๖๐๐ คน ได้สวดมนต์รำลึกถึงผู้ก่อตั้งองค์กร
หลังจากนั้น พระธรรมโกศาจารย์ ได้กล่าวสุนทรพจน์ถึงการสร้างอุทยานในเขตเป็นสถานที่แสดงปฐมเทศนาเมื่อ ๒,๖๐๐ ปี มาแล้ว นับเป็นมงคลยิ่ง แล้วแขกผู้มีเกียรติกล่าวสุนทรพจน์ เป็นเสร็จพิธี
ในการนี้ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ และนายอุดร เขียวอ่อน รก.รองผู้อำนวยการกองวิเทศสัมพันธ์ สำนักงานอธิการบดี ได้เข้าร่วมในพิธีด้วย |
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |