คณะสงฆ์จังหวัดนครสวรรค์ วิทยาลัยสงฆ์นครสวรรค์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมด้วยคณะกรรมการ ข้าราชการ พ่อค้า ประชาชน พุทธศาสนิกชนทั่วไป ได้ดำเนินการจัดสร้าง "พระพุทธศรีสัพพัญญู" พระประธานพุทธอุทยานนครสวรรค์ หล่อด้วยโลหะ ขนาดหน้านัก ๙ วา (๑๘ เมตร) บนพื้นที่ ๓๐๐ กว่าไร่ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา และเพื่อเฉลิมพระเกียรติถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว องค์เอกอัครศาสนูปถัมภก เนื่องในโอกาสมหามงคลสมัยที่ทรงเจริญพระชนมายุ ๘๔ พรรษา กำหนดเททองหล่อชิ้นส่วน "พระพักตร์" พระพุทธศรีสัพพัญญู ในวันพุธ ที่ ๒๘ ธันวาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๖.๑๙. น. โดยเจ้าประคุณสมเด็๗พระมหารัรชมังคลาจารย์ เจ้าอาวาสวัดปากน้ำ เจ้าคณะใหญ่หนเหนือ แม่กองบาลีสนามหลวง กรรมการมหาเถรสมาคม คณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราชเป็นประธาน ในโอกาสนี้ จึงขอเชิญร่วมพิธีเททองหล่อชิ้นส่วน "พระพักตร์" พระพุทธศรีสัพพัญญู ในวันที่ ๒๘ ธันวาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๖.๑๙ น. ทางวิทยาลัยสงฆ์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย กำหนดจัดระดมทุนโดยจัดให้มีการแสดงคอนเสิร์ตเสียงอิสาน นำโดย นกน้อย อุไรพร และชาวคณะ ในวันเสาร์ ที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๙.๐๐ น. เป็นต้นไป ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ พระครูศรีสุธรรมนิวิฐ รองผู้อำนวยการวิทยาลัยสงฆ์นครสวรรค์ โทร ๐๘๗-๗๓๓-๘๓๔๔, นายรุ่งอรุณ อบเชย รองผู้อำนวยการวิทยาลัยสงฆ์นครสวรรค์ โทร ๐๘๑-๗๒๗-๙๔๗๕ นายศิริโรจน์ นามเสนา อาจารย์ประจำ โทร ๐๗๘-๘๔๐-๘๑๘๘ รายละเอียดที่เว็บไซต์ http://www.bunsawan.com
ประชาสัมพันธ์ข่าวโดย พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง