![]() |
พิธีเปิดโครงการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐาน มจร ศรีสะเกษ | ||
วันที่ ๑๐/๐๑/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๔๓๒๕ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2555 ที่ผ่านมา ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมคณะสงฆ์จังหวัดศรีสะเกษ ได้มีการพิธีเปิดโครงการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐาน ประจำปี 2554 ระหว่างวันที่ 10 - 20 มกราคม 2555 ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ โดยพิธีเปิดนั้น ได้รับความเมตตาจาก พระราชธรรมสารสุธี ผู้อำนวยการห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ ได้เมตตามาเป็นประธานในพิธีเปิด ซึ่งเริ่มเมื่อเวลา 14.00 น. โดยเริ่มจากการที่ประธานในพิธีได้จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย นำไหว้พระในลำดับแรก ก่อนที่จะได้ทำพิธีเปิดโครงการ ปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐาน โดยโอวาทที่สำคัญของประธานในครั้งนี้ก็คือ การปฏิบัติธรรมในปีนี้มีวัตถุประสงค์หลัก ๆ อยู่ดังนี้คือ 1. เพื่อเป็นการฉลอง พุทธชยันตี 2,600 ปีแห่งการตรัสรู้ 2. เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่เกี่ยวเนื่องจากปีมหามงคล พระชนมายครบ 7 รอบ 84 พรรษา และเป็นการเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ ที่ทรงพระชนมายุครบ 80 พรรษาในปีนี้ 3. เพื่อเป็นการระลึกถึงคุณูปการของบูรพจารย์ที่ได้ร่วมกันก่อตั้ง มจร ศรีสะเกษ ครบ 10 ปี ตั้งแต่ได้รับอนุมัติให้เปิดดำเนินการจากสภามหาวิทยาลัยในปี 2545 เป็นต้นมา ซึ่งถือได้ว่าเป็นโอวาทที่สำคัญเป็นอย่างยิ่งในการปฏิบัติธรรมประจำปี 2555 ก่อนที่จะได้ทำพิธีเปิดปฏิบัติธรรมอย่างเป็นทางการ โดยมีนิสิตเข้าร่วมปฏิบัติธรรมในโครงการครั้งนี้จำนวน 256 รูป สามเณร 30 รูป อุบาสก อุบาสิกา 37 คน รวมทั้งหมด 323 รูป/คน จึงเรียนเชิญเจริญพรผู้มีจิตศรัทธาได้ให้การอุปถัมภ์โครงการในครั้งนี้ได้ ตามความสะดวก เช่น ถวายน้ำปานะ ถวายข้าวต้มในช่วงเช้า ถวายภัตตาหารเพล เป็นต้น |
แหล่งข่าว : โครงการขยายห้องเรียนวิทยาเขตอุบลราชธานี จังหวัดศรีสะเกษ | ||
![]() ![]() |