![]() |
รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศนำผู้เข้าอบรมฯ เดินทางไปศูนย์พัฒนาศาสนาฯ | ||
วันที่ ๒๐/๐๓/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๕๘๑๕ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๔ มีนาคม ๒๕๕๕ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ประธานคณะกรรมการดำเนินงานโครงการอบรมพระธรรมทูตสายต่างประเทศ พร้อมคณะกรรมการดำเนินงาน อาทิ พระมหาสุเทพ สุปณฺฑิโต พระครูวินัยธรสมุทร ถาวรธมฺโม พระครูสิริปริยัตยาภรณ์ พระมหาศักดิ์ชาย โกวิโท เป็นต้น นำคณะผู้เข้ารับการอบรมฯ เดินทางไปยังศูนย์พัฒนาศาสนาแค้มป์สน จ.เพชรบูรณ์ เพื่อรับการฝึกฏิบัติภาคสาธารณูปการ โดยทำการก่อสร้าง กุฏิพุทธชยันตี เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ อนุสรณ์พระธรรมทูตสายต่างประเทศ รุ่นที่ ๑๘ ระว่างวันที่ ๕ – ๒๕ มีนาคม และฝึกปฏิบัติภาควิปัสสนากัมมัฏฐาน ระหว่างวันที่ ๒๖ มีนาคม – ๒๕ เมษายน ก่อนจะเดินทางกลับมาอบรมภาควิชาการ ม จ ร อยุธยา ในการเดินทางไปครั้งนี้ คณะพระธรรมทูตได้แวะพักฉันภัตตาหารเพล ณ ร้านไก่ย่างตาแป๊ะ๒ อ. วิเชียรบุรี ซึ่งได้ปวารณารับเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารเพลมาตั้งแต่รุ่นที่ ๑๔ และในโอกาสอันเป็นมงคลนี้ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ ได้เมตตาเป็นประธานสงฆ์ พร้อมพระสงฆ์จำนวน ๙๗ รูป เจริญพระพุทธมนต์ และมอบพระพุทธรูปประจำมหาวิทยาลัย เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่สาธุชนผู้เป็นเจ้าภาพ เมื่อเดินทางมาถึงศูนย์พัฒนาศาสนาแค้มป์สน จ.เพชรบูรณ์ ได้นำคณะผู้เข้ารับการอบรมเดินสำรวจสถานที่สำคัญภายในบริเวณศูนย์ ก่อนจะนำทำวัตรสวดมนต์ และปฏิบัติธรรมตามสมควรแก่เวลา
|
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |