![]() |
พิธีเปิดโครงการปฏิบัติธรรมถวายพระราชกุศลและฉลองพุทธชยันตี | ||
วันที่ ๒๙/๐๕/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๑๐๙๓๒ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 2555 ที่ผ่านมา ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ ได้มีพิธีเปิดโครงการปฏิบัติธรรมถวายพระราชกุศลและฉลองพุทธชยันตี ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวเป็นการปฏิบัติธรรมเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา เนื่องในมหามงคลสมัยพุทธชยันตี 2600 ปีแห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า และถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฏราชกุมาร และพิธีเจริญพระพุทธมนต์ เจริญจิตภาวนาบูชาพุทธชยันตี
โดยมีพระราชกิตติรังษี เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายประทีป กีรติเรขา ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ เป็นประธานฝ่ายคฤหัสถ์ เมื่อได้เวลา 13.39 น. ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษได้เป็นประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ก่อนที่จะได้เปิดกรวยดอกไม้หน้าพระ บรมสาทิศลักษณ์ทั้ง ๓ พระองค์ นายคุณัญพงษ์ ทหารไทย ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดศรีสะเกษได้กล่าวรายงานต่อประธานใน พิธี เสร็จแล้วผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษกล่าวราชสดุดีและถวายพระพรชัย พระราชกิตติรังษี เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ ประธานฝ่ายสงฆ์ได้กล่าวให้โอวาทแก่ผู้มาร่วมปฏิบัติธรรมในครั้งนี้จำนวน 330 รูป/คน ก่อนที่จะได้เปิดโครงการปฏิบัติ ธรรมถวายพระราชกุศลและฉลองพุทธชยันตีตามลำดับ ซึ่งโครงการดังกล่าวเป็น 1 ใน 9 โครงการที่จะได้จัดในจังหวัดศรีสะเกษ เนื่องในสัปดาห์ส่งเสริมพระพุทธศาสนาเทศกาลวิสาขบูชาของจังหวัดศรีสะเกษ |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |