วันนี้ (๒๙ พ.ค.๕๕) ณ ห้องเธียร์เตอร์ โซน เอ อาคารเรียนรวม มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธชินวงศ์ กรรมการมหาเถรสมาคม (มส.) เจ้าคณะใหญ่หนกลาง เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการาม เป็นประธานเปิดการสัมมนาพระธรรมสายต่างประเทศทั่วโลก โดยมีพระธรรมทูตสายต่างประเทศทั่วโลกกว่า ๓๕๐ รูปเข้าประชุมสัมมนาอย่างพร้อมเพรียง ได้รับงบประมาณจากสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ โดยการสนับสนุนจากมหาเถรสมาคมและรัฐบาล สำหรับความเป็นมานั้น นายนพรัตน์ เบญจวัฒนานันท์ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ กล่าวว่า "สืบเนื่องด้วยในการประชุมผู้นำพระพุทธศาสนานานาชาติ เมื่อวันที่ ๒๐ พฤษภาคม ๒๕๔๘ ได้มีมติให้ประเทศไทยเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนาโลก โดยมีพุทธมณฑลเป็นศูนย์กลางการจัดกิจกรรมวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา โดยมหาเถรสมาคมและรัฐบาลให้การสนับสนุน ประกอบกับรัฐบาลชุดปัจจุบันได้ ให้ความสำคัญกิจการพระพุทธศาสนาและได้กำหนดนโยบายให้ประเทศไทยเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนาโลก โดยได้สนับสนุนส่งเสริม และเห็นความสำคัญในการปฏิบัติศาสนกิจของพระธรรมทูตในฐานะพระนักเผยแผ่พระพุทธศาสนาที่มีบทบาทส าคัญในการขับเคลื่อนนโยบาย ทำให้ชาวไทยที่พำนักอาศัยในต่างประเทศและชาวต่างชาติได้เข้าใจหลักธรรมคำสอนแนวคิดตามแบบของพระพุทธศาสนาอย่างถูกต้อง ลึกซึ้ง และสามารถนำหลักธรรมคำสอนไปใช้ประโยชน์ในการดำรงชีวิต เพื่อให้เกิดความสุขรวมทั้งเพื่อให้เกิดสันติสุขทั่วโลก อย่างไรก็ตามจากการประชุมสมัชชาพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศมีข้อสรุปร่วมกันว่าการปฏิบัติศาสนกิจของพระธรรมทูต ยังประสบปัญหา อุปสรรค ในการเผยแผ่พระพุทธศาสนา จึงควรต้องมีการปรับปรุงแก้ไขเพื่อให้การปฏิบัติศาสนกิจของพระธรรมทูตให้เกิดประสิทธิภาพและประสิทธิผลดังเจตนารมณ์ของหน้าที่ สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติโดยความเห็นชอบของคณะกรรมการมหาเถรสมาคม เห็นควรจัดให้มีการประชุมสัมมนาพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ ในวันที่ ๒๙ พฤษภาคม ๒๕๕๕ ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เพื่อรับทราบข้อมูลปัญหา อุปสรรค ข้อขัดข้องที่เผชิญอยู่ พร้อมทั้งข้อคิดความเห็นในการปรับปรุงพัฒนาแนวทางวิธีการให้การเผยแผ่เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ และกำหนดเป็นยุทธศาสตร์การสร้างความเข้มแข็งในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูต เพื่อนำประเทศไทยสู่การเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนาโลก รวมทั้งรับทราบแนวนโยบายของมหาเถรสมาคมในการปฏิบัติศาสนกิจต่อไป ในการประชุมสัมมนาครั้งนี้ ครั้งแรกที่มีพระธรรมทูตสายต่างประเทศทั้งฝ่ายมหานิกายและธรรมยุติกายประชุมร่วมกัน โดยมีกิจกรรมประกอบด้วย การกล่าวต้อนรับโดยพระธรรมโกศาจารย์ กรรมการมหาเถรสมาคมและอธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย, เปิดการประชุมและมอบนโยบายแนวทางการปฏิบัติศาสนกิจ ของพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ โดยสมเด็จพระพุทธชินวงศ์, การเสวนา “บทบาทและความคาดหวังของพระธรรมทูตในการเผยแผ่พระพุทธศาสนา” โดย พระพรหมเวที กรรมการมหาเถรสมาคม และพระพรหมมุนี กรรมการมหาเถรสมาคม ดำเนินรายการโดย ศาสตราจารย์ ดร.ศุภชัย ยาวะประภาษ คณบดีคณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย นอกจากนี้ยังมีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ เสนอแนะปัญหาและอุปสรรคในการเผยแผ่พระพุทธศาสนา, กิจกรรมระดมสมอง (แบ่งตามโซนทวีป) “ปัญหา และอุปสรรค และแนวทางการเสริมสร้างความเข้มแข็ง ในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูตไทย” ดำเนินการโดย ประธานสมัชชา ประธานสหภาพสงฆ์ ประธานกรรมการบริหาร และคณะ, การบรรยาย เรื่อง "การเสริมสร้างความเข้มแข็งในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระธรรมทูตไทยในต่างประเทศ โดย นายนิวัฒน์ธำรง บุญทรงไพศาล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี, พระพรหมสุธี กรรมการมหาเถรสมาคม, พระพรหมเมธี กรรมการมหาเถรสมาคม, นายนพรัตน์ เบญจวัฒนานันท์ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ และพิธีปิดการประชุมโดยพระพรหมสุธี กรรมการมหาเถรสมาคม ในส่วนของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้มอบหมายพระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ เป็นผู้ดูแลโครงการดังกล่าว นายนิวัฒน์ธำรง บุญทรงไพศาล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ซึ่งกำกับดูและสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ กล่าวว่า "การประชุมสัมมนาพระธรรมทูตสายต่างประเทศในครั้งนี้ เป็นการเสริมสร้างความมั่นคงของพระพุทธศาสนาทั้งในและต่างประเทศ เป็นการแสดงถึงความเข้มแข็งของคณะสงฆ์ระหว่างพระธรรมทูตฝ่ายมหานิกายและฝ่ายธรรมยุตินิกาย ในการปฏิบัติศาสนกิจนั้น พระธรรมทูตจะต้องดำรงชีวิตอยู่ในท่ามกลางความแตกต่างทางภาษา วัฒนธรรม และภูมิประเทศ โดยในวันที่ ๒ มิถุนายน ๒๕๕๕ เวลา ๑๗.๐๐ น. จะประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์อาคารศูนย์กลางพระพุทธศาสนาของโลก ณ พุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม เพื่อสร้างเป็นสำนักงาน ศูนย์ประสานงานพระพุทธศาสนาต่อไป" พระธรรมทูต คือ พระธรรมจาริก หมายถึงภิกษุที่เดินทางไปแสดงธรรมในที่ต่างๆ ทำหน้าที่เหมือนทูตทางธรรมหรือทูตของพระศาสนา พระธรรมทูตเริ่มมีครั้งแรกเมื่อพระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมจนมีพระสาวกมากรูปแล้วจึงส่งพระสาวกเหล่านั้นไปประกาศธรรมในทิศต่างๆ โดยตรัสว่า "เธอทั้งหลายจงจาริกไปเพื่อประโยชน์สุขแก่ประชุมชน เพื่ออนุเคราะห์แก่ประชุมชน" ดังนี้เป็นต้น พระธรรมจาริก มีความหมายเดียวเช่นเดียวกันกับพระธรรมทูต แต่เป็นคำบัญญัติที่เกิดที่หลังคำว่าพระธรรมทูต ปัจจุบันแบ่งพระธรรมทูตออกเป็น ๒ ประเภทคือ พระธรรมทูตในประเทศ กับ พระธรรมทูตต่างประเทศ ติดต่อสอบถาม กองวิเทศสัมพันธ์ สำนักงานอธิการบดี ห้อง D300 ชั้น ๓ โซน D อาคารเรียนรวม มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อยุธยา โทรศัพท์ ๐ ๓๕๒๔ ๘๐๖๕, ๐ ๓๕๒๔ ๘๐๗๑ ๐ ๓๕๒๔ ๘๐๐๐ ต่อ ๘๔๒๘ สกู๊ปข่าวโดย พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง ภาพโดย (บัญชา) กองกิจการนิสิต มจร