![]() |
คณะพุทธศาสตร์ปฐมนิเทศชัดนิสิตในยุคประชาคมอาเซียนคุณภาพต้องมาก่อน | ||
วันที่ ๑๖/๐๖/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๔๔๔๗ ครั้ง | |
เมื่อวันศุกร์ที่ ๑๕ มิถุนายน ๒๕๕๕ ที่ผ่านมา คณะพุทธศาสตร์ได้จัดปฐมนิเทศนิสิตใหม่ ประจำปี ๒๕๕๕ ณ ห้องประชุมเธียเตอร์ โซน D อาคารเรียนร่วม มจร อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![]() ผลการดำเนินงานพบว่า มีผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่และนิสิตเข้าร่วมจำนวนทั้งสิ้น ๓๘๗ รูป/คน การนี้ พระราชวรมุนี,ดร. (พล อาภากโร) คณบดีคณะพุทธศาสตร์ ได้ให้โอวาทและกล่าวเปิดงาน ตอนหนึ่งว่า " คณะพุทธศาสตร์ถือเป็นคณะหลักของมหาวิทยาลัย เมื่อส่วนงานหรือคนอื่นมองมาที่มหาจุฬาฯ ต้องมองมาที่คณะพุทธศาสตร์ เพราะเป็นคณะหลักของมหาวิทยาลัย คณะพุทธศาสตร์จัดการศึกษาโดยมี ๓ ภาควิชา คือ ภาควิชาพระพุทธศาสนา ภาควิชาศาสนาและปรัชญา ภาควิชาบาลีและสันสกฤต และปริญญาโท สาขาวิชาศาสนาเปรียบเทียบ จัดการศึกษาหลักสูตรภาษาไทยและภาษาอังกฤษในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ในปีนี้นิสิตคณะพุทธศาสตร์มีผู้สนใจหลักสูตรภาษาอังกฤษมากกว่าภาษาไทย แต่โดยภาพรวมถือว่ามีจำนวนน่าพอใจ การจัดการศึกษาคณะพุทธศาสตร์เน้นและให้ความสำคัญเรื่องคุณภาพ นิสิตคณะพุทธศาสตร์คุณภาพต้องมาก่อน ทำอย่างไรให้นิสิตเรามีคุณภาพทั้งความรู้ในสาขาวิชาที่เรียนและด้านภาษาอังกฤษ การมีจิตอาสาเสียสละ อยากฝากให้เป็นหน้าที่ของทุกฝ่าย รองคณบดี หัวหน้าภาค และคณาจารย์ทุกท่านช่วยกัน...."
ในส่วนของกิจกรรมต่างๆ มีการมอบทุนการศึกษาจากศิษย์เก่าโดยคุณจารวี พิมพ์สมฤดี ที่เห็นความสำคัญของการศึกษาในคณะพุทธศาสตร์และประสงค์จะสนับสนุนทุนแก่พระนิสิตทั้งสามภาควิชา กิจกรรมแนะนำผู้บริหาร คณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ กฎ ระเบียบ ข้อบังคับและประกาศต่างๆ การติดต่อประสานงานกับสำนักงาน อาจารย์ที่ปรึกษา และการพบผู้บริหารจากส่วนงานอื่นๆที่เกี่ยวข้องซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากพระมหาชำนาญ มหาชาโน ผู้อำนวยการส่วนเทคโนฯ พระมหาศรีทนต์ สมาจาโร ผู้อำนวยการหอสมุดกลาง พระครูวินัยธรสมุทร ถาวรธมฺโม ผู้อำนวยการกองทะเบียนและวัดผล พระปรีดา ปีติธมฺโม หัวหน้าฝ่ายส่งเสริมกิจกรรมนิสิต ผู้แทนจากกองกิจการนิสิต
นอกจากนี้นิสิตรุ่นพี่คณะพุทธศาสตร์ ทุกชั้นปีได้ร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ด้วย จากการสอบถามนิสิตใหม่ชั้นปีที่ ๑ ต่างแสดงความประทับใจต่อคณะผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ และนิสิตรุ่นพี่ที่ได้จัดต้อนรับและปฐมนิเทศด้วยความอบอุ่นด้วยเฉพาะกิจกรรม "พี่รับน้อง... ฉลองรับขวัญ " มีการมอบของขวัญฉลองรับขวัญจากพี่ การกล่าวความปรารถนาดีต่อกันและกัน การแหล่พรต้อนรับ การมอบตัวเป็นลูกศิษย์ของคณะอย่างเป็นทางการ
ในช่วงท้าย ผศ.เฉลียว รอดเขียว รองคณบดีคณะพุทธศาสตร์ได้เป็นผู้แทนคณบดีกล่าวขอบคุณ และกล่าวปิดโครงการฯ และถ่ายรูปร่วมกัน |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |